This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Dùng loại sạc nhanh 20W sạc cho thiết bị 5V/1A được không ?

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
Bác nào rành về kỹ thuật và lý thuyết thực tế cho em hỏi tý. Ví dụ mình lấy một củ sạc công suất 20W cụ thể là thông số sạc là Output: 9V/2.2A, 12V/1.67A, 15V/1.3A, 5V/3A dùng để sạc cho một thiết bị điện thông thường như vợt muỗi điện, điện thoại cục gạch, loa bluetooth, đèn pin chiếu sáng, mà các thiết bị này ghi là Input: 5A/1A thì có sạc được không ? và các thiết bị này có bị nhanh hỏng hay gặp vấn đề gì trục trặc không, em xin cảm ơn.

Le Duc 287

Rìu Vàng
chênh nhau tầm 1A Thì ok nhg chênh tầm 2A THÌ nhanh hỏng pin bạn nhé vẫn sạc được nhg nếu pin sạc rất nhanh đầy thì nhanh chai.

phungthihalinh

Rìu Vàng Đôi
sạc đc nhưng dễ hư nhé, các nhà sản xuất vẫn khuyến cáo sạc bằng cục sạc 5v 1A ko nên dùng sạc nhanh

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
chênh nhau tầm 1A Thì ok nhg chênh tầm 2A THÌ nhanh hỏng pin bạn nhé vẫn sạc được nhg nếu pin sạc rất nhanh đầy thì nhanh chai.
Vâng chắc nhanh chai pin
sạc đc nhưng dễ hư nhé, các nhà sản xuất vẫn khuyến cáo sạc bằng cục sạc 5v 1A ko nên dùng sạc nhanh
Vâng, mình cũng thấy vậy, ép nó quá là có vấn đề

nilt02

Búa Đá
mình toàn dùng củ sạc 65w, hay thậm chí dùng củ sạc 100w của macbook pro để sạc cho con SS note 20 và 1 số con đời cũ hơn mà không sao cả. Nếu bạn dùng sạc dòng thấp hơn mà sạc lâu đầy thì dễ chai pin.

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Nên dùng sạc đúng thông số đề phòng cháy nổ hoặc hỏng thiết bị

Hôm trước dùng thử nguồn out 5V-1A cho 5V- 2A thiết bị nó cứ cà giật vài phái rồi ngỏm

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm

Không hư gì hết nha bạn, nếu dùng đúng cục chính hãng xịn thì đảm bảo ổn, nhà sản xuất họ đã vạch ra các móc và tính toán hết rồi, chứ không tự dưng họ ghi "9V/2.2A, 12V/1.67A, 15V/1.3A, 5V/3A..." trên mỗi bộ sạc bán ra đâu, đa phần sạc bây giờ điều có chế độ tự động nhận dòng điện tương thích, chỉ hư khi dùng sạc fake thôi.

Sửa lần cuối:

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm

Nếu bạn dùng đúng cục sạc xịn chính hãng thì không có gì phải lo, trừ khi bạn không xác định được nguồn gốc của nó (fake), các bộ sạc bây giờ điều có tính năng hạ dòng phù hợp với thiết bị đang sạc rồi, còn bạn muốn biết thêm thì lên Shopee mua bộ "USB tester / thiết bị đo test dòng điện điện áp màn hình màu KEWEISI KWS-MX18" về gắn vào test thử là biết ngay.
Nhưng vẫn "khuyến khích" dùng đúng thông số yêu cầu của thiết bị cần sạc nhé.

phungthihalinh

Rìu Vàng Đôi
Mình Vẫn dùng củ sạc rendure 65ư cho laptop, tablet, điện thoại, tai nghe ko dây, máy cạo râu, bàn chải dấnhd răng…. Các thiết bị có công suất sạc thấp thì đúng là ko nên, mình xem hướng dẫn nhà sản xuất cũng khuyến cáo ko nên dùng sạc nhanh, còn lười cứ xài hư đổi cái mới

khue57

Búa Gỗ Đôi
Sặc bình thường: trong bộ sặc có bộ phận nhận biết thiết bị gắn với nó nên nó được điều chỉnh theo cấp điệp áp thích hợp,vì vậy khi đó nó cấp đúng 5 v,còn điện trở trong của nó có nhỏ hơn bộ sặc 5V 1A nhưng dòng thì "gần như" không thay đổi

thanhdh87

Rìu Sắt
gớm giờ nó là sạc thông minh , thiết bị thông minh chứ có phải là cho bao nhiêu vào bấy nhiêu đâu

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
gớm giờ nó là sạc thông minh , thiết bị thông minh chứ có phải là cho bao nhiêu vào bấy nhiêu đâu
Nhưng mấy thiết bị em đang kể thì là thiết bị truyền thống cả, như vợt muỗi điện, điện thoại cục gạch NOKIA, loa bluetooth, đèn pin chiếu sáng, thấy lo lo.
Bác chơi thấp hơn thưởu nào nó đuối.
Sạc bt nhé , thiết bị cần bao nhiêu củ sạc sẽ cấp bấy nhiêu .
Nhưng sao nó ko ghi hỗ trợ 5V/1A mà chỉ ghi gọn vẹn là 9V/2.2A, 12V/1.67A, 15V/1.3A, 5V/3A các bác nhỉ, thấy lo lo.

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Thiết bị nhận dòng 1A-5V thì bạn cấp nguồn 5V-10A nó cũng chỉ nhận 1A = 5W , chỉ khi nào cấp thẳng 5V->1A vào viên pin ko qua thiết lọc dòng thì pin sẽ nóng ran lên vì nó nhận dòng quá lớn

thanhdh87

Rìu Sắt
nó không ghi nhưng bạn sạc vô tư, mình sạc smartwatch bằng củ 100w này

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bạn @sec0 nói đúng ý tôi rồi, quan trọng là 12V/..., 9V/... kia kìa, còn phần 1A 2A 3A... cũng không sao cả, thiết bị của bạn chỉ nhận được 1A thì nó cũng không đẩy lên cao hơn được, mấy bộ sạc bây giờ đâu còn như xưa, không phải họ ghi 12V/... thì đồng nghĩa nó nhồi hết vào đủ đâu.

Nói chung tôi chỉ hướng dẫn cho bạn biết thêm thôi, vì nhà tôi có cả hơn 10 bộ sạc đủ thương hiệu đây, tôi chỉ lo lắng bạn mua trúng hàng fake thôi, còn bạn sợ thì cứ tìm đúng 1A dùng cho khỏi đau đầu nhé.

thanhdh87

Rìu Sắt
tui cứ cầm củ 100w 4 cổng đi sạc thoải mái. 1 đời ta muôn vạn đời nó. xoắn làm giề