Đọc Sách Mỗi Ngày | Page 7 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Đọc Sách Mỗi Ngày

jablonec

Rìu Chiến Chấm
KHIÊM TỐN CŨNG LÀ MỘT LOẠI TRÍ TUỆ
Dân gian có câu ngạn ngữ: “Cúi đầu là bông lúa, ngẩng đầu là cỏ dại”. Cây lúa càng chín hạt càng chắc, đầu sẽ rủ xuống; còn cỏ dại lúc nào cũng ngẩng đầu lên, thể hiện bản thân. Thế nhưng, ai cũng coi trọng bông lúa, chẳng mấy ai đoái hoài cỏ dại…
Trong cuộc sống, những khó khăn cũng giống như cái cửa, không phải cánh cửa nào cũng vừa với cơ thể và chiều cao của chúng ta. Bậc trí giả hiểu được phải khom lưng, nghiêng người để qua; còn người cố chấp thì thường đụng phải tường, thậm chí toét đầu chảy máu.
Đó cũng chỉ là ví von, trong cuộc sống học được cách cúi đầu thật ra là một loại trí tuệ, muốn đứng trên thiên hạ, cũng cần luôn nhớ cách cúi đầu.
Con người sống cả đời đã không dễ dàng gì, ngọt bùi cay đắng, bi quan ly hợp, chúng ta đều phải sống thật tốt, sống cuộc đời mà mình mong muốn. Thay vì lấy lòng người khác, không bằng làm chính mình vui vẻ, có thể biến cuộc sống vất vả trở nên tràn ngập ý thơ, có thể giữ trái tim chân thành giữa thế giới bạc tình bạc nghĩa, đó mới là bản lĩnh.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
"Xin hãy tin rằng, sự đáng quý của tuổi thanh xuân hoàn toàn không phải những năm tháng tuổi trẻ, mà chính là trái tim đầy dũng cảm và nhiệt tình, không sợ bị thương, không sợ phải cho đi, không sợ yêu, không sợ mơ ước. Xin hãy tin rằng, tuổi thanh xuân mất đi không hề đáng sợ, mà đáng sợ hơn cả là chúng ta sẽ mất đi trái tim dũng cảm yêu đời."
(Thời niên thiếu không thể quay lại ấy)

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Khi bạn thấy rất mệt rất mệt, bạn nên nhắm mắt, hít thở sâu, tự nhủ bạn cần tiếp tục kiên trì, đừng dễ dàng phủ định bản thân, ai bảo bạn không có tương lai gì tốt đẹp, chuyện sau này chẳng ai nói trước được.
Trước khi mọi thứ trở nên tốt đẹp, chúng ta luôn phải trải qua những ngày không vui vẻ, đừng vì chút khó khăn mà từ bỏ quãng thời gian kiên trì, cho dù không ai vỗ tay cổ vũ bạn thì cũng phải lịch sự cảm ơn: Cảm ơn bản thân vì đã vượt qua gian khổ!

jablonec

Rìu Chiến Chấm
5 DẤU HIỆU CHO THẤY BẠN ĐANG QUÁ TẢI
Tạo không gian để chăm chút bản thân, giải tỏa áp lực và khởi động lại là điều cần thiết cho sức khỏe của bạn. Chăm chỉ là tốt, nhưng phải chú ý cường độ làm việc. Nếu không dành chút thời gian để nghỉ ngơi, bạn sẽ sớm kiệt sức đấy.
Khi bắt đầu rơi vào tình trạng quá tải, bạn sẽ có thể nhận thấy 5 dấu hiệu điển hình sau:
1. Bạn cảm thấy mất động lực, chán nản và dễ cáu kỉnh, gắt gỏng.
2. Năng lượng của bạn sụt giảm khi nhìn vào lịch trình mỏi mệt của mình.
3. Bạn bắt đầu mơ về viễn cảnh cuộc sống của mình tại miền ốc đảo của thời gian rảnh, nơi bạn có thể nhìn thấy những điều xảy ra trong tương lai.
4. Bạn ngừng để ý tới hiện tại và bắt đầu chuyển sang chế độ tự động làm việc theo quán tính.
5. Bạn không còn cảm nhận được ý nghĩa của công việc thường ngày nữa, thay vào đó, bạn thấy mình vất vả và khao khát, mong chờ đến cuối ngày để bản thân có thể nghỉ ngơi.
Những điều này có quen thuộc không? Nếu câu trả lời là CÓ, vậy thì đã đến lúc cần thiết DỪNG LẠI và bắt đầu loại bỏ tình trạng lộn xộn này rồi.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Sư phụ: “Con ngẩng đầu lên nhìn thấy cái gì?”
Đồ đệ: “Là bầu trời ạ!”
Sư phụ: “Bầu trời lớn như vậy, nhưng ta có thể dùng bàn tay này che khuất cả bầu trời.”
Sau đó sư phụ lấy tay che khuất đôi mắt của đồ đệ, rồi nói: “Con vẫn nhìn thấy bầu trời chứ?”
Đồ đệ: “Không thấy được ạ!”
Những phiền muộn trong cuộc sống chính là bàn tay này. Nó rất nhỏ, nhưng nếu bạn không buông xuống được, cứ luôn đặt gần đôi mắt, luôn để ở trong lòng, vậy thì bạn sẽ bỏ lỡ ánh mặt trời và bầu trời trong xanh của cuộc sống này rồi.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Mỗi ngày, cuộc sống mang đến cho ta rất nhiều cơ hội khác nhau. Nếu không làm rõ đâu là điều quan trọng nhất, cũng không hiểu sâu sắc tại sao mình cần phải ở đây chứ không phải ở đó, chúng ta sẽ bỏ lỡ những cơ hội thực sự khiến bản thân hạnh phúc và mãn nguyện.
🌸
Trích TƯƠNG LAI BẠN MUỐN LÀ AI? - Andro Donovan
- Cuốn sách giúp bạn tìm ra mục đích sống của chính mình

jablonec

Rìu Chiến Chấm
1. Mỗi khi bạn buồn bực, thay vì kiếm cớ đổ lỗi cho một ai, tại sao không tự kiểm điểm bản thân, hoặc thử tìm hiểu xem lý do thật sự nào khiến mọi chuyện diễn ra không theo ý muốn.
2. Nếu chẳng may bạn gặp thất bại, thay vì tỏ ra chán nản, hãy tự động viên bản thân, vì ngay cả tỷ phú thế giới cũng từng thất bại rất nhiều lần trước khi chạm tới thành công. Hãy tự cho mình thêm cơ hội nữa.
3. Nếu bạn bị mọi người cô lập, đừng buồn. Hãy thử cởi mở bản thân và chủ động trò chuyện với mọi người xung quanh. Nếu chưa thể kết bạn tập thể, hãy thử tiếp cận, làm quen và chơi thân với từng người một, chắc chắn bạn sẽ tìm thấy một người nào đó có cùng tính cách và phù hợp với bạn.
4. Khi bạn buồn chán vì phải một mình, nếu tất cả bạn bè của bạn đều bận công việc riêng, bạn vẫn có thể thư giãn ngồi đọc báo, xem phim và nấu những món ăn mình thích. Hãy biến một ngày nhàm chán của bạn trở nên thú vị và hữu ích.
5. Khi bạn mập lên trông thấy, thay vì ngồi than sao dạo này mình mập quá, hãy bắt tay vào chế độ ăn uống ít chất béo, đường và tinh bột; đồng thời lên thời khóa biểu tập luyện thể dục thể thao.
6. Khi bạn đánh mất một vật gì đấy tìm mãi không thấy, hãy bình tĩnh ngồi yên một chỗ và nghĩ lại những nơi bạn đã đi qua, những việc bạn đã làm từ thời điểm gần nhất khi bạn còn thấy nó. Nếu quả thật mất rồi thì làm lại cái khác thôi có gì to tát lắm đâu, cùng lắm tốn thêm một vài ngày và một khoản chi phí.
7. Khi bạn bị ai đó la mắng khiển trách, thay vì ngồi một chỗ nhăn nhó mặt mũi rồi vùi đầu bứt tóc, thậm chí khóc tức tưởi vì oan ức, hãy dũng cảm đối diện với bản thân. Nếu bạn thấy mình sai lè thì xin lỗi rồi sửa chữa, còn không cứ để “lá thổi gió bay”, người ta cùng lắm bực mình nói lẫy một chút rồi cũng qua hết ấy mà, ai thèm để bụng con bé tỉnh ruội thế ấy làm gì.
8. Khi bạn làm mãi vẫn chưa xong việc dù trời đã tối và mai đã tới deadline, hãy tự nhủ phải hoàn thành những gì trọng tâm nhất thôi rồi mai làm tiếp. Đừng nên ôm đồm và đòi hỏi bản thân phải hoàn hảo hết từ A đến Z. Đã gọi là đi làm thì không bao giờ hết việc, mà bạn cũng phải làm việc thông minh hơn thay vì làm việc chăm chỉ hơn.
9. Khi thấy người nghèo khổ kém hơn bạn, thay vì xua đuổi xa lánh và khinh miệt người ta như một số người giàu vẫn thường tỏ vẻ, hãy tỏ ra cảm thông, trò chuyện và giúp đỡ nếu có thể. Một số người hiện tại có thể đang gặp nhiều khó khăn, nhưng biết đâu sau này con cháu họ làm được nhiều điều có ích và trở nên rất thành công, được nhiều người kính trọng.
10. Khi bạn thấy bản thân không giàu có bằng người khác, không nhà cao cửa rộng, quần áo không hàng hiệu, ăn uống bình dị không nhà hàng sang trọng, không ô tô hay những chuyến du lịch nước ngoài dài ngày, hãy tâm niệm rằng còn nhiều người khốn khổ hơn bạn, rằng bạn vẫn còn thời gian để kiếm tiền xây dựng tương lai. Hãy tự bằng lòng với những gì bạn có, ít nhất bạn không phải lo lắng bữa đói bữa no mỗi ngày là tốt lắm rồi. Những người giàu có, biết đâu họ không có một cuộc sống tinh thần hạnh phúc như bạn!
11. Nếu người bạn yêu chưa giàu có, hãy tin tưởng rằng anh ấy có tài và có nghị lực, thế nào rồi tương lai anh ấy cũng sẽ thành công.
12. Nếu người yêu phụ tình bạn vì tính trăng hoa, thay vì cố gắng hết sức níu giữ, sao bạn không dứt khoát quên đi rồi sau đó tự cho mình cơ hội khác. Đàn ông tốt và phù hợp với bạn vẫn ở đâu đó mà thôi.
13. Đàn ông phụ tình đã là tệ, đàn ông vũ phu, ghen tuông và ích kỷ cũng không khá hơn. Những loại đàn ông này, phụ nữ hãy nên vì bản thân một chút, tức là không nên để cuộc đời mình phải bó buộc với một nửa như thế. Lạc quan mà nói, đàn ông tốt không phải không thể kiếm ra.
14. Chia tay người yêu thì tự cho phép bản thân buồn vài ngày tới một tuần, nhưng dứt khoát không được làm liều kiểu tự kết liễu đời mình hoặc trở thành một phụ nữ bê tha rệu rã. Chia tay không có nghĩa thế giới này đã hoàn toàn chấm hết. Cuộc sống này do ba mẹ bạn ban cho chứ không phải do anh người yêu đã từng thề nguyện yêu bạn đến trọn đời. Chỉ có gia đình mới cho bạn thứ tình yêu gọi là vĩnh cửu.
15. Thay vì nghĩ một người ra đi là thiệt thòi là mất mát, sao không nghĩ đó là dịp cho bạn một khởi đầu mới. Trong công việc cũng vậy, nếu một người nghỉ việc, bạn hoàn toàn có thể kiếm người khác tốt hơn thay thế.
16. Nếu bạn cứ khăng khăng không cho mọi người cơ hội để hoàn thiện bản thân, làm sao bạn biết người ấy có những khả năng gì?
17. Đi đường vấp phải cục đá, hay nghiêm trọng hơn xảy ra tai nạn, hãy tự mình đứng lên và chiến đấu với sự sống của bản thân. Mọi suy nghĩ tiêu cực chỉ khiến bạn đi từ thất bại này tới thất bại khác.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Người ta thường nói không có lời chia ly nào buồn bằng lời chia tay mãi mãi, vì khi đó ta biết chắc chắn sẽ không thể nào chào nhau một lần nào nữa. Chúng ta sẽ chẳng thể nào nhớ nổi giây phút cuối cùng mình dành cho người ấy, ký ức cuối đó sẽ rất mơ hồ và mờ nhạt bởi vào thời khắc ấy, ta không bao giờ nghĩ đó lại là khoảnh khắc cuối cùng, là giây phút cuối cùng...
☂️
Trích "Sao em buồn đến thế?" - Trịnh Nam Trân & Kỳ Anh Trần
- Mình cần chút buồn trong đời, chỉ để nhắc thế nào là hạnh phúc, thế nào là vui mà còn biết giữ gìn...

jablonec

Rìu Chiến Chấm
“Từng có người hỏi tôi, thứ đã mất đi rồi mà quay lại thì còn cần nữa không? Tôi nói, tôi từng làm mất một cái cúc áo, đợi đến khi tôi tìm thấy được nó thì sớm đã mua cái áo khác rồi. Giữa người với người, không có ai không thể rời xa ai, chỉ có ai không trân trọng ai. Cho dù là cố hữu hay hồng nhan, chỉ cần một cái quay người đã thành hai thế giới. Trong cả cuộc đời, có một người yêu bạn, thương bạn, bao dung bạn, đây chính là hạnh phúc. Đời người đều là hồi ức, vừa bước tiếp vừa trân trọng!”

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Một cuốn sách về ứng xử khôn khéo, biết mình để tranh, hiểu đời để thuận!
15 NGUYÊN TẮC TỒN TẠI TRONG XÃ HỘI SẼ KHÔNG AI NÓI CHO BẠN BIẾT
1. Không ăn những thứ có hại cho sức khỏe, không nói tâm sự trong lòng với người lạ, không hôn người không có khả năng.
2. Không ổn thì chia tay, thích thì mua, bắt đầu lại xem sao, mặc kệ họ, mặc kệ tôi, thường xuyên sử dụng năm nguyên tắc thô bạo này, có thể giải quyết được 80% muộn phiền của mình.
3. Ngoại hình thực sự rất quan trọng, nếu bạn xinh đẹp cuộc sống sẽ có thêm phép màu. Xinh đẹp ở đây không chỉ là hình thức khuôn mặt hay dáng người mà nằm ở cách đi đứng nói cười, ăn mặc phù hợp - khí chất của bạn.
4. Trước 25 tuổi phải học được phép cộng, thêm nhiều trải nghiệm, thêm sâu sắc. Sau 25 tuổi, phải học làm phép trừ, giảm bớt bốc đồng, giảm bớt thù địch.
5. Những thứ vô dụng, cho dù có rẻ thế nào cũng không mua. Người mình không yêu, dù có cô đơn thế nào, cũng không được ỷ lại.
6. Không để mất tiền oan, chi tiêu hợp lý.
7. Cuộc sống luôn có những va vấp, từ đó chúng ta mới học được cách trưởng thành.
8. Không bao giờ băn khoăn vì những điều chưa tới, hãy cố gắng hết mình, ngay cả với dự đoán xấu nhất, cứ làm cho tốt, không cần nghĩ đến chuyện về sau.
9. Khi bạn ốm đau, công việc chẳng quan tâm đến bạn đâu, người quan tâm đến bạn là người thân của bạn, đừng vì công việc mà xa cách cha mẹ.
10. Người mà bạn thích nên là động lực, chứ không phải là nỗi đau của bạn. Việc mà bạn thích, nên là năng lượng, chứ không phải là lo lắng bất an.
11. Nghèo thì có ở đầu đường cũng chẳng ai hỏi han, giàu dù có ở nơi thâm sơn cùng cốc cũng có người ghé thăm, khả năng kinh tế của bạn tỷ lệ thuận với quyền phát ngôn của bạn.
12. Đừng bao giờ ngừng học tập, đừng bao giờ tin rằng sau 25 tuổi thì không cần học nữa. Học hành là sự nghiệp cả đời.
13. Trong công việc, không có sổ ghi quá trình, chỉ có phiếu ghi thành tích. Chú ý nâng cao hiệu quả làm việc, chứ không phải là kéo dài thời gian làm việc.
14. Thoát nghèo quan trọng hơn thoát ế, nội tâm mạnh mẽ quan trọng hơn tất thảy mọi thứ!!!
15. Đừng để bản năng của bạn lấn át bản lĩnh, nếu bạn đúng, bạn không cần phải nổi cáu, nếu bạn sai, bạn không có tư cách nổi cáu.
--------------------------------------
🌱
Bài học vuông tròn - Biết mình để tranh, hiểu đời để thuận

jablonec

Rìu Chiến Chấm
"Trên đời này không có một công việc nào mà không khổ cực, không có cuộc sống nào mà không phức tạp. Đừng nên tùy ý nổi giận, không ai nợ bạn cả. Hãy biết khiêm tốn, mất đi ắt sẽ có thể kiếm lại được, không cần quá so đo. Học cách chấp nhận sự thật, càng bỏ ra cố gắng thì sẽ nhận lại càng nhiều may mắn. Nếu cuộc sống trải qua tốt đẹp, thì gọi là đặc sắc. Còn nếu cuộc sống trải qua thất bại, thì gọi là vượt qua."

helping88

Búa Gỗ
Lời Thơ bộc lộ con tim đang vơ vất

Có lẽ là ta sẽ phải xa nhau
Có còn đâu những ngày giông bão ấy
Anh hẹn em ở cây cầu nơi đấy
Chúng mình cười như không thể chia tay
Anh đã tưởng dẫu áo rách thế này
Em vẫn thương vẫn ôm anh và khóc
Anh làm sao ngờ được cái mùi anh ẩm mốc
Lại làm em lùi lại đứng ra xa

Thôi được rồi, quên hết những ngày qua
Mưa vơ vẩn quăng thân ngoài đường vắng
Bóng xa xưa vỡ òa trong im lặng
Em im lìm tắt máy để quên anh
Thôi được rồi, anh đốt nốt tóc xanh
Và phai bạc những tấm lòng đẹp nhất
Anh sẽ căm thù vì anh đã để mất
Người anh yêu và yêu nhất trên đời

Có lẽ mai này anh vẫn giày và áo tả tơi
Trong im ắng dằn xuống trái tim nặng
Ký ức của em thì đã bợt và trắng
Còn trong anh vẫn đau đáu một màu
Chắc anh sẽ nhấc điện thoại hỏi em một câu
Rằng xa nhau có nhớ nhau không vậy?

Chắc em sẽ giật mình khi nghe máy:

Xin lỗi anh, thế anh là ai ĐẤY?

Nguồn: Midas của Lời

jablonec

Rìu Chiến Chấm
5 suy nghĩ nguy hiểm vô tình hạn chế tầm nhìn của bạn...
Đôi khi cố quá thì thành "quá cố", bạn chỉ cần làm tốt phần việc của mình thôi, chuyện thiên hạ dù mình có lòng đến đâu cũng chưa chắc được như ý, đôi khi còn tự tạo thêm mệt mỏi cho chính mình.
1. "PHẢI HOÀN HẢO"
Trên đời này, không ai là hoàn hảo cả. Tốt hơn hết là bạn hãy bỏ suy nghĩ rằng mình lúc nào cũng phải hoàn hảo, bởi sự kỳ vọng cao có thể giết chết tinh thần bạn, khiến bạn chán nản, thất vọng. Hãy giải phóng chính mình khỏi tâm lý hoàn hảo.
2. "PHẢI LÀM VỪA LÒNG TẤT CẢ MỌI NGƯỜI"
Bạn không thể, và không cần thiết phải làm vừa lòng tất cả mọi người. Nếu cố gắng làm thì thứ bạn nhận được chỉ là sự mệt mỏi. Hãy giúp đỡ mọi người khi bạn có thể, đừng chỉ chăm chăm lo cho người khác mọi lúc mọi nơi. Bạn có thể từ chối: "Xin lỗi, tôi không thể...". Bạn có cuộc sống của riêng mình và có quyền nói thẳng điều đó mà.
3. "PHẢI LÀM THEO SỐ ĐÔNG"
Bạn không cần phải theo số đông. Đó là một sự ảo tưởng. Ví dụ, áo dạ oversize đang là mốt, nhưng nếu không hợp thì bạn chẳng cần mặc nó. Nếu những người xung quanh bạn hút thuốc, bạn không cần phải hút giống họ. Bạn có quyền đưa ra những sự lựa chọn đúng đắn cho mình và cuộc sống của chính bạn.
4. "PHẢI LÀM NHƯ NGƯỜI KHÁC MỚI CÓ THỂ THÀNH CÔNG"
Bạn không cần chăm chăm vào con đường của người khác để kiếm tìm thành công. Mỗi người có khả năng và cách làm riêng.
Ví dụ như đại học, nếu bạn không muốn vào đại học, đừng lãng phí tiền bạc. Bạn không cần làm thế để khiến cha mẹ vui lòng hay làm theo lời khuyên của người khác. Đại học không dành cho tất cả mọi người. Bạn có thể tự tạo một cuộc sống tử tế cho mình nếu có kế hoạch.
Ngay khi tốt nghiệp cấp ba, bạn đã có thể đi học việc để sớm tiếp cận nghề nghiệp mình mong ước. Bạn cũng có thể đăng ký một khóa học ở trường đại học để nâng cao kiến thức về công việc yêu thích mà không cần phải học đủ thứ môn như các sinh viên chính quy.
5. "PHẢI MẠNH MẼ"
Bạn là con người, không phải một cỗ máy. Chắc chắn sẽ có lúc yếu lòng, có lúc khổ sở không thể bước tiếp. Không sao cả, hãy dành thời gian nghỉ ngơi và thấu hiểu bản thân nhiều hơn. Nghỉ ngơi không phải là yếu đuối, mà là để bước xa hơn trong tương lai.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Trên thế giới này, người giàu có nhất là người trải qua nhiều vấp ngã nhất.
Người dũng cảm nhất, là người mỗi lẫn vấp ngã đều có thể đứng lên.
Người thành công nhất là khi bị vấp ngã, không những có thể đứng lên mà còn đủ mạnh mẽ để tiếp tục tiến về phía trước...
Sống một đời, bạn kính trọng bao nhiêu người, sẽ có bấy nhiêu người trân quý bạn.
Có thể tin tưởng bao nhiêu người, sẽ có bấy nhiêu người tín nhiệm bạn.
Bạn trợ giúp được mấy người thành công, thì sẽ có bấy nhiêu người nâng đỡ bạn.
Có điều, đôi khi họ là những người hoàn toàn khác nhau!

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Đời mỗi người như chuyến xe hướng đến phần mộ của mình. Không ai có thể cùng ta đi trọn cuộc hành trình, bao gồm cả người thân, gia đình và bạn bè. Nếu may mắn có người cùng đi một đoạn, khi họ phải tạm biệt xuống xe, dù không đành lòng cũng nên cảm kích và vẫy tay từ biệt, vì trạm sau chắc chắn sẽ có người khác đồng hành với bạn.
Cà phê đắng hay ngọt là do mình bỏ đường hay thêm muối. Một niềm đau thương không nằm ở chỗ làm sao quên đi, mà phụ thuộc vào việc bạn có đủ dũng khí bước qua để đến với cái mới hay không mà thôi.
Chúng ta sở dĩ mệt mỏi là vì cứ do dự giữa kiên trì và buông bỏ. Đôi khi hiểu ra rồi nhưng trong lòng lại không muốn chấp nhận sự thật.
Ai bước vào cuộc đời bạn là bởi duyên nghiệp chi phối, nhưng việc gắn bó lâu dài hay ra đi vội vã, là do bản thân quyết định.
Không giải thích mới nhẹ nhàng, không cố chấp mới khai thông, và không hoàn mỹ mới là cuộc đời.
Đừng đổ lỗi cho người khác, không cười nhạo bất kỳ ai, cũng chẳng cần ngưỡng mộ họ.
Mặt trời chiếu sáng thì ta sưởi ấm, mưa gió nổi lên thì tìm chổ trú, thực hiện ước mơ của mình, đi con đường bản thân lựa chọn, thế giới sẽ tự thanh bình.