Hỏi/ Thắc mắc - Di chuyển thư mục C:\Users\ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Di chuyển thư mục C:\Users\

Thinh Ale

Gà con
Trong thư mục C:\Users\Thinh của mình có các folder Downloads, Documents, Pictures, v.v...
Giờ mình muốn chuyển sang ổ D:\
Mình thử cách chọn Properties\Location\Move thì OK
Nhưng khi vào thư mục C:\Users\Thinh thì những folder đó cũng chuyển luôn (nghĩa là ko còn folder gốc đó nữa)
Trước vn-zoom vẫn còn thì có 1 bạn bày cách ánh xạ gì gì đó, nghĩa là khi những ứng dụng save file theo đường dẫn C:\Users\Thinh nhưng thực thế thì nó lại nằm ở ổ D:
Tránh trường hợp cài win lại thì dữ liệu vẫn còn ở ổ đĩa khác
Có ai giúp mình được ko

Darias

Rìu Chiến
Bạn sẽ cần đến 2 file, 1 file thực thi (có thể chạy trong cmd), 1 file chứa nội dung ổ đĩa cần chuyển đến (xml).

Bạn chỉ cần chạy file Users2D.cmd là nó sẽ khởi động lại và di chuyển thư mục Users sang ổ đĩa D

Dưới đây là nội dung từng file
D:\Users2D.cmd

D:\Users2D.xml

catbuiphongtran

Rìu Sắt
còn 1 cách nữa... là chuyển hẵn cái folder Users luôn... cách này phải tạo mới lại user nhé... nhưng an toàn hơn... ít lỗi hệ thống, lỗi phần mềm hơn....

vào regedit theo đường dẫn...
HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows NT\CurrentVersion\ProfileList
untitled-png.12199

sửa lại đường dẫn này theo chỗ bạn muốn lưu... restart máy... rồi tạo user mới... thế là toàn bộ dữ liệu của user được lưu qua chỗ bạn chỉ định...

Attachments

95.1 KB · Lượt xem: 1,745

malemkhoang

Rìu Chiến
Việc di chuyển thư mục người dùng trên Windows khỏi vị trí mặc định đã được phổ biến trên Internet với khá nhiều phương pháp để phù hợp với phiên bản và thời điểm triển khai Windows. Đối với Win10 có 3 thời điểm là: Trước khi cài đặt (1), mới cài đặt hoặc đang sử dụng (2), nâng cấp Windows cũ (3). Tất cả đều được hướng dẫn chi tiết, có cả hướng dẫn bằng tiếng Việt do người Việt dịch lại (chẳng hạn như QTM). Theo đó người ta sử dụng kịch bản chuyển đổi là tệp "relocate.XML" với nội dung công khai. Với từ khóa có được trong bài viết này đã làm tôi mất thời gian khá nhiều để tìm kiếm được nội dung cần thiết. Do vậy, khi xác định được từ khóa là "relocate.XML" công việc còn lại đối với tôi thật là đơn giản. Từ đó xuất hiện các từ khóa mới: "Move Users Folder Location in Windows", "Relocating Users folder"...

Darias

Rìu Chiến
còn 1 cách nữa... là chuyển hẵn cái folder Users luôn... cách này phải tạo mới lại user nhé... nhưng an toàn hơn... ít lỗi hệ thống, lỗi phần mềm hơn....

vào regedit theo đường dẫn...
HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows NT\CurrentVersion\ProfileList
untitled-png.12199

sửa lại đường dẫn này theo chỗ bạn muốn lưu... restart máy... rồi tạo user mới... thế là toàn bộ dữ liệu của user được lưu qua chỗ bạn chỉ định...

Không phải đơn giản chỉ có chỉnh sửa 1 khóa trong regedit như bạn nói là xong đâu, mà chỉnh sửa rất nhiều chỗ và còn phải biết cách di chuyển thư mục Users nữa, mình đã từng làm qua và nhận thấy nó không hiệu quả và gọn bằng cách mình chia sẽ.

MocLove

Rìu Sắt
Không phải đơn giản chỉ có chỉnh sửa 1 khóa trong regedit như bạn nói là xong đâu, mà chỉnh sửa rất nhiều chỗ và còn phải biết cách di chuyển thư mục Users nữa, mình đã từng làm qua và nhận thấy nó không hiệu quả và gọn bằng cách mình chia sẽ.
Cách của bạn hay đó. :D

tiengdonhoarira

Búa Gỗ
sao mình làm và thấy nó đơn giản nhỉ. đơn giản đền nỗi ko còn nhớ là làm ntn

vì dùng wins và ubuntu chung nhau, nên để D là storage cho cả hai hdh, vì thế ờ wins và ubuntu đều thiết lập mọi dữ liệu sang D

hay do mình chỉ chuyển Downloads, Documents, Video, Music, Pictures và mọi thư mục của user sang D, còn user thì vẫn ở C nhỉ

vì mình cần dữ liệu ở D, còn user có ở D hay không thì mình không quan trọng

YukiSakura

Gà con
Bạn sẽ cần đến 2 file, 1 file thực thi (có thể chạy trong cmd), 1 file chứa nội dung ổ đĩa cần chuyển đến (xml).

Bạn chỉ cần chạy file Users2D.cmd là nó sẽ khởi động lại và di chuyển thư mục Users sang ổ đĩa D

*** Hidden text: cannot be quoted. ***

oKE

thiennn

Gà con

thanks ciu