Hỏi/ Thắc mắc - Đặt mật khẩu wifi cho modem phụ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Đặt mật khẩu wifi cho modem phụ

trihai503

Gà con
Mình đang xài ké mạng của nhà kế bên, mình xài modem wifi igate aw300n, mình muốn đổi mật khẩu nhưng khi vào 192.168.1.2 thì nó lại dẫn tới trang cấu hình của modem chính, nên mình không thể nào đổi mật khẩu được, mong mọi người giúp đỡ.
Cảm ơn

Teplice

Thành viên BQT
Bạn tháo dây mạng của modem phụ ra rồi cắm dây đó vào laptop hoặc PC. Vào địa chỉ 192.168.1.1 rồi cấu hình, nếu không vào được bạn reset modem phụ rồi xem phía sau là địa chỉ vào modem phụ như thế nào. Và cấu hình, đặt lại mật khẩu.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình đang xài ké mạng của nhà kế bên, mình xài modem wifi igate aw300n, mình muốn đổi mật khẩu nhưng khi vào 192.168.1.2 thì nó lại dẫn tới trang cấu hình của modem chính, nên mình không thể nào đổi mật khẩu được, mong mọi người giúp đỡ.
Cảm ơn
Các bước thực hiện như sau:
1. Rút dây từ con chính vào modem bạn.
2. Đăng nhập vào modem bạn như bình thường.
3. Đổi mật khẩu xong lưu và thoát cắm dây lại là ok. Nhưng nếu muốn lần sau không cần phải làm vậy nửa thì bạn đổi lớp Lan của modem bạn cho khác lớp với modem tổng là được lần sau chỉ việc truy cập vào địa chỉ mà bạn đã đổi không cần phải rút dây nửa

hungn

Búa Gỗ
Bạn sau khi rút dây mạng ra thì vào modem phụ, bật DHCP, sau đó vào modem chính để cấu hình cho con phụ 1 dải mạng ví dụ từ 192.168.1.100 là được nhé

trihai503

Gà con
Các bước thực hiện như sau:
  1. Rút dây từ con chính vào modem bạn.
  2. Đăng nhập vào modem bạn như bình thường.
  3. Đổi mật khẩu xong lưu và thoát cắm dây lại là ok. Nhưng nếu muốn lần sau không cần phải làm vậy nửa thì bạn đổi lớp Lan của modem bạn cho khác lớp với modem tổng là được lần sau chỉ việc truy cập vào địa chỉ mà bạn đã đổi không cần phải rút dây nửa
Rút dây mạng nhưng vào vẫn ko đc bạn ơi,

trihai503

Gà con
Bạn sau khi rút dây mạng ra thì vào modem phụ, bật DHCP, sau đó vào modem chính để cấu hình cho con phụ 1 dải mạng ví dụ từ 192.168.1.100 là được nhé
Rút dây rồi mà vào ko đc luôn, modem aw300n lâu lắm rồi,

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Cắm trực tiếp dây mạng từ cổng lan của aw300n vào máy tính thì bạn phải đặt ip tĩnh cho máy tính cùng lớp với con aw300n .
vd con aw300n có default gateway đang là 192.168.1.1 thì bạn đặt ip tĩnh cho pc là 192.168.1.2 (subnet 255.255.255.0) chẳng hạn. Rồi mới bật trình duyệt lên login vào 192.168.1.1 được.

kuroo123

Búa Đá Đôi
Con modem phụ đó chắc bị gán địa chỉ IP khác rồi (khác mặc định 192.168.1.1) nên ko vào cấu hình được. Bạn xài "advanced ip scanner" scan địa chỉ IP của cái modem đó rồi vào địa chỉ đó cấu hình modem. Hoặc bạn reset lại modem phụ đó luôn rồi đặt lại tên Wifi - Pass mới, tắt chế độ cấp DHCP đi, để modem chính cấp thôi.

trihai503

Gà con
Con modem phụ đó chắc bị gán địa chỉ IP khác rồi (khác mặc định 192.168.1.1) nên ko vào cấu hình được. Bạn xài "advanced ip scanner" scan địa chỉ IP của cái modem đó rồi vào địa chỉ đó cấu hình modem. Hoặc bạn reset lại modem phụ đó luôn rồi đặt lại tên Wifi - Pass mới, tắt chế độ cấp DHCP đi, để modem chính cấp thôi.
Reset rồi đó bạn, vẫn ko đv, mình ko có pc nên ko dùng ip scaner đc bạn

trihai503

Gà con
bạn kiểm tra wifi bạn phải là 192.168.1.1 không??? Nếu trùng lớp với con tổng thì phải đổi lại lớp khác để khỏi đụng IP và mình dễ quản lý hơn.
Mình ko biết kiểm tra thế nào và cũng ko biết đổi lớp, cơ bản là giờ mình cần đổi mk mà ko vào được

thienls

Gà con
lấy dây mạng cắm từ aw300 vào pc hay laptop. rồi vào run gõ: cmd > enter . rồi gõ tiếp: ipconfig/all . xem có nhận ip ko. nếu ko nhận thì aw300 đã bị tắt dhcp rồi. ko nhớ ip lan của nó thì reset rồi cấu hình lại cho nhanh

helpme85

Rìu Bạc Đôi
Ngắt kết nối đến modem chính (vẫn kết nối wifi trên con aw300n) -> lúc này sẽ truy cập được vào con aw300n -> đổi pass + đổi ip con aw300n sang lớp mạng khác lần sau đỡ mệt. {hug}