Hỏi/ Thắc mắc - CPU vẫn chạy màn không lên hình. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc CPU vẫn chạy màn không lên hình.

kutycma

Búa Gỗ Đôi
Chào mọi người, em có 1 vấn đề cần trợ giúp.

Em có cái PC cấu hình Ryzen 5 1600 - Main B365 - VGA RX580 4gb saphire.
Nó bị lỗi em cứ dùng 15p là màn hình báo no signal, nhạc vẫn kêu, phím Num Lock vẫn bật tắt được.
Sau vài lần bị và e khởi động lại nhiều lần thì giờ bật nó không lên hình nữa. phím Num lock sáng nhưng không bật tắt được.
Em nghĩ là VGA hỏng. nên đã thử thay bằng con Zotac Gt730 2gb, dùng được 1 tháng thì bị lỗi không lên như trên.

Theo các bác thì nó lỗi ở đâu ạ.
Lỗi Nguồn, lỗi main hay là lỗi Chip ạ.
Có bác nào bị tương tự hoặc có kinh nghiệm xử lý vụ này làm ơn chỉ giúp em!
Cảm ơn mọi người đã đọc!

zArtemis

Rìu Sắt
Ngoài lỗi nguồn ra thì main hay chip có khả năng bị vậy không bác nhỉ. Nếu có nguồn khác thì e đã thử rồi.
Thường máy vẫn hoạt động(nhạc kêu, phím bật tắt được,…) là do ko xuất hình đc lên màn, rẻ nhất là thử cộng dây vga or hdmi còn ko thì bác đem ra tiệm ở đó người ta đủ đồ sẵn để test thôi

laanhtuanngoc

Rìu Bạc
bộ của em dùng
CPU AMD Ryzen Athlon 200GE
Mainboard GIGABYTE A320M-S2H
kết nối với màn hình qua HDMI. Máy em nếu đang ở chế độ sleep mà bật lại thỉnh thoảng cũng bị vụ mất tín hiệu này. Phải rút cáp HDMI ra cắm lại. Có lần cắm lại xong nó lại khởi động lại máy

kutycma

Búa Gỗ Đôi
Thường máy vẫn hoạt động(nhạc kêu, phím bật tắt được,…) là do ko xuất hình đc lên màn, rẻ nhất là thử cộng dây vga or hdmi còn ko thì bác đem ra tiệm ở đó người ta đủ đồ sẵn để test thôi
chỗ em mấy ông sửa chữa máy tính cùi lắm. mấy ông ý chỉ đi lắp camara là chính thôi.
Cảm ơn bác. chắc em mua bộ Nguồn và Chip khác để dùng.

kutycma

Búa Gỗ Đôi
bộ của em dùng
CPU AMD Ryzen Athlon 200GE
Mainboard GIGABYTE A320M-S2H
kết nối với màn hình qua HDMI. Máy em nếu đang ở chế độ sleep mà bật lại thỉnh thoảng cũng bị vụ mất tín hiệu này. Phải rút cáp HDMI ra cắm lại. Có lần cắm lại xong nó lại khởi động lại máy
đấy là thỉnh thoảng. còn của em là ngỏm luôn rồi.
Ngỏm mà biết cái gì ngỏm còn đỡ. đằng này e sợ không phải do card. cứ lắp card khác vào lại hỏng thì khộ.

laanhtuanngoc

Rìu Bạc
đấy là thỉnh thoảng. còn của em là ngỏm luôn rồi.
Ngỏm mà biết cái gì ngỏm còn đỡ. đằng này e sợ không phải do card. cứ lắp card khác vào lại hỏng thì khộ.
Ngày xưa nghe lời ông anh tư vấn lắp bộ của amd. Về dùng đã bắt đầu hối hận sao không chọn đội xanh
Nếu bác gần trung tâm bảo hành của hãng thì mang qua. Em ở tỉnh lẻ nên thôi

joevnpro

Búa Gỗ Đôi
Kiểu này dễ do VGA/ driver cho VGA vì chỉ mất hình, còn tiếng vẫn còn.