Chuyện con Gián

haivu
Như nhiều người, từ nhỏ, mỗi khi gặp loài vật này mình đều chà đạp vò cho nó nát bét...
Hôm rồi, đang ngồi, 1 con gián hoàn toàn phẻ mạnh bay vù vù vào, thuận tay mình chụp lấy, rồi nghịch ngợm ngắt cái đầu nó ra và bỏ vào bịt rác mà không có thêm hành động gì làm tổn hại nó...
1 lát sau cứ nghe rột rẹt, khá lâu sau mình quay lại nhìn và thấy cái mình con gián đó chui ra khỏi bao và rớt xuống thềm, tự mò mẫm lắc lư...
Mình lấy que tác động vào nó, lạ, nó phản ứng lại, mặc dù tốc độ phản ứng rất chậm nhưng rõ ràng nó cảm nhận được và hành động như vẫn còn bộ não điều khiển.
1 động vật hoàn chỉnh như gián tại sao vẫn sống khi mất đầu, tại sao vẫn phản ứng tốt với tác động bên ngoài trong tình trạng đó???
Lần đầu tiên mình gặp, khiến suy nghĩ nhiều, không biết đã bạn nào gặp phải trường hợp này hay có kiến thức về zụ này chia sẻ cùng mình ha.

Trả lời

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
Hi hi, với góc độ môn sinh học thì chuyện con gián bị ngắt đầu hay đập bẹp đầu nó thì nó vẫn cựa quậy được cả tuần là bình thường đó anh.
Vì hệ thần kinh của nó dạng chuỗi hạch chứ không phải tập trung trên đầu, mình ngắt đầu nó thì chẳng qua là làm nó không thấy đường hay không ăm được hay nó bị nhiễm trùng mà chít thôi.

haivu

Administrator
Thành viên BQT
Hi hi, với góc độ môn sinh học thì chuyện con gián bị ngắt đầu hay đập bẹp đầu nó thì nó vẫn cựa quậy được cả tuần là bình thường đó anh.
Vì hệ thần kinh của nó dạng chuỗi hạch chứ không phải tập trung trên đầu, mình ngắt đầu nó thì chẳng qua là làm nó không thấy đường hay không ăm được hay nó bị nhiễm trùng mà chít thôi.
Vậy à, nó nhoi cả buổi, đến khi mình bỏ rác luôn mà vẫn nhoi á.

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Mọi khi thấy con dán bèn nhanh tay lấy bình xịt côn trùng xịt xịt cho nó chổng vó lên trời, nhưng chẳng may hôm nay chộp nhầm phải bình sơn xịt nên con gián đó trở thành con gián sanh chảnh nhất xóm..
:p

meebo

Rìu Vàng Đôi
Loài gián là côn trùng, đa số côn trùng ngắt đầu vẫn sống một thời gian sau đó, chúng có các hạch thần kinh điều khiển cơ thể nên đầu chỉ làm nhiệm vụ của đầu chứ không như các loài động vật nhàu giàu ngắt đầu là ngủm.
Thêm cái con này lỗ thở của nó nằm dọc bên sườn nên vẫn sống thọ :D

malemkhoang

Rìu Chiến
Trong nhà thì cũng nên có đủ mấy sinh vật sau:
1. Kiến: Nó sẽ bò vào lọ đường của bạn mà không bao giờ rửa chân, nhưng nếu bạn dán nhãn lên lọ đường là "lọ muối" thì nó sẽ không bao giờ vào nữa.
2. Mối: Nó sẽ ăn tất cả đồ gỗ làm nên ngôi nhà của bạn từ bên trong...
3. Ruồi: Nó sẽ lởn vởn trước mắt bạn cho đến khi bạn đạp vỡ một đồ vật gì đó.
4, Muỗi: Nó sẽ chích bạn ở vị trí mà bạn không thể với tới được, "vì mày, tao phải đánh tao; vì tao, tao phải đánh mày vì tao..."
5. Gián: Chúng bò lung tung trên nền nhà để khiến bạn phải nhanh chân dẫm nát chúng, nhưng nó cũng rất khoái vào buổi tối, thình lình bay đến rồi hạ cánh trên người bạn.
6. Nhện: Chúng sẽ bắt ruồi, muỗi và gián trong nhà bạn theo phong cách truyền thống.
7. Thạch sùng: Chúng sẽ bắt nhện và những con gián nhỏ, nhưng nó cũng rất khoài mâm cơm, cốc nước hoa quả, sữa... của bạn khi bạn không đậy điệm cẩn thận và nó không đánh răng bao giờ.
8. Chuột: Chúng sẽ tò mò cắn ngón chân hoặc ngón tay của bạn khi bạn ngủ.
Kiến, gián, nhện sẽ chết rất nhanh (3 phút) nếu thả chúng trong nước.
Chuột không vượt qua được nửa xô nước, nên nó sẽ chết đói trong xô nước.

mrJaden

Rìu Bạc
Trong nhà thì cũng nên có đủ mấy sinh vật sau:
1. Kiến: Nó sẽ bò vào lọ đường của bạn mà không bao giờ rửa chân, nhưng nếu bạn dán nhãn lên lọ đường là "lọ muối" thì nó sẽ không bao giờ vào nữa.
2. Mối: Nó sẽ ăn tất cả đồ gỗ làm nên ngôi nhà của bạn từ bên trong...
3. Ruồi: Nó sẽ lởn vởn trước mắt bạn cho đến khi bạn đạp vỡ một đồ vật gì đó.
4, Muỗi: Nó sẽ chích bạn ở vị trí mà bạn không thể với tới được, "vì mày, tao phải đánh tao; vì tao, tao phải đánh mày vì tao..."
5. Gián: Chúng bò lung tung trên nền nhà để khiến bạn phải nhanh chân dẫm nát chúng, nhưng nó cũng rất khoái vào buổi tối, thình lình bay đến rồi hạ cánh trên người bạn.
6. Nhện: Chúng sẽ bắt ruồi, muỗi và gián trong nhà bạn theo phong cách truyền thống.
7. Thạch sùng: Chúng sẽ bắt nhện và những con gián nhỏ, nhưng nó cũng rất khoài mâm cơm, cốc nước hoa quả, sữa... của bạn khi bạn không đậy điệm cẩn thận và nó không đánh răng bao giờ.
8. Chuột: Chúng sẽ tò mò cắn ngón chân hoặc ngón tay của bạn khi bạn ngủ.
Kiến, gián, nhện sẽ chết rất nhanh (3 phút) nếu thả chúng trong nước.
Chuột không vượt qua được nửa xô nước, nên nó sẽ chết đói trong xô nước.
đọc tất cả luận điểm đều thấy hợp lý, duy có cái số 1 thấy ngộ quá bác ơi!

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
1. ngày xưa nhà nghèo, ven sông, nhà lá, lại lụp xụp nên gián và chuột rất nhiều. Từng bị 1 con gián bay là đà trước mặt, nghĩ k có gì kệ nó vì quen rồi, ai ngờ nó đậu vào tay rồi cắn phát, nổi mụn mủ, hành nóng lạnh 3 ngày, từ đó về sau gặp gián bất kể bay hay bò là bép bép cho chiếc dép
2. sau cái tủ bếp là cả 1 thiên đường gián, từ gián cha gián con đến gián tổ, có cả con gián vừa lột xong còn trắng hếu, ba mình hay lấy cái hộp bánh thiếc, bỏ tí đường hay bánh vào, hé nắp hộp vừa phải, để dưới tủ chén. Sau 1 lúc là nhanh tay đậy nắp lại mang ra sông nhận chìm, hé từ từ cho nước vào hoặc đổ nước sôi vào, mỗi lần vậy đếm k dưới 30 đứa
3. Gián có vẻ có tổ chức bầy đàn, hôm có con vừa lột xác còn trắng mình lấy thun bắn, thì có mấy con lớn chạy lại có vẻ kéo nó đi núp, lát sau con tò vò bay đến thì mạnh ai nấy chạy, đặc biệt bọn tò vò khôn hẳn ra, thấy đi theo bọn mình coi bộ dễ ăn nên cứ thấy bọn nhỏ tụ tập thì tò vò lại đến. Tắc kè nữa, nhìn lù -censor- chứ rượt gián khỏi chê.
4. bả gián chả có tác dụng mấy, trừ khi nào nó đói lắm, nhưng bả thức ăn kiểu mấy thùng cháo heo cặn heo mà ngập lênh láng thì gián tình nguyện nhào vào rồi chết, chả biết nó ăn no bể bụng chết hay sao mà cứ nhào vào mãi