Hỏi/ Thắc mắc - Chống phân mảnh SSD | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Chống phân mảnh SSD

taihdhpu2

Rìu Vàng
Forum cho em hỏi là ổ SSD không được chống phân mảnh, nhưng trong windows nó tự động chạy chống phân mảnh ổ SSD như này. Thì em nên làm gì ạ? Có ảnh hưởng gì không ạ? Ai đã sử dụng SSD hoặc am hiểu thì cho em lời khuyên ạ.

Hamano Kaito

Moderator
Windows cũng khá thông minh nên bạn ko cần lo.
Trong hình ghi đã được xử lý ở 3 ngày trước đó, tức là Windows đã TRIM SSD của bạn 3 Ngày trước đó.
Chứ ko có Defrag SSD đâu. Nếu ko tin tưởng thì vào phần lịch trình của Windows vô hiệu hóa đi là được.
Mặc định lịch trình Defrag, TRIM sẽ được kích hoạt khi máy bạn nhàn rỗi.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
đối với hdd thì nó chống phân mảnh, còn ssd thì nó chỉ trim thôi mà
mở cmd, paste vào "fsutil behavior query DisableDeleteNotify"
nếu giá trị trả về là 0 thì ok, đừng lo, nếu là 1 thì nên lo vì có thể ssd khá cũ

máy của mình cũng báo y như của bạn, nên đừng lo lắng

taihdhpu2

Rìu Vàng
đối với hdd thì nó chống phân mảnh, còn ssd thì nó chỉ trim thôi mà
mở cmd, paste vào "fsutil behavior query DisableDeleteNotify"
nếu giá trị trả về là 0 thì ok, đừng lo, nếu là 1 thì nên lo vì có thể ssd khá cũ

máy của mình cũng báo y như của bạn, nên đừng lo lắng
Screenshot (12).png

Đây ạ

Teplice

Thành viên BQT
Về mặt lý thuyết dùng SSD thì không nên phân mảnh ổ cứng, vì SSD đã cho tốc độ chạy nhanh, tuy nhiên Windows 10 thì đôi khi vẫn cho phép kích hoạt phân mảnh ổ cứng, nhưng không vẫn đề gì. Để chắc chắn bạn tắt phân mảnh ổ cứng đi. Chọn Analyze all. Máy mình vẫn báo như thế này mà.
Xem phần đính kèm 1038

robot3m

Gà con
trong win 10 khi xài ssd, trong phần chống phân mảnh, nút chống phân mảnh thành optimize all mà :D. nó tự hiểu phải làm gì rồi bác ơi. không phải bận tâm đâu

Hamano Kaito

Moderator
Với Win 10 thì bạn yên tâm đi, nó sẽ tự nhận biết HDD thì nó sẽ tự Defrag, với SSD thì nó sẽ TRIM .

Ko phải chỉ mỗi win 10 là tự nhận biết đâu bạn !
Tất cả các Win trừ Win Xp trở xuống là có thể tự nhận dạng được SSD
Đối với Win Vista, Xp trở xuống mình chưa test nên ko biết <= Nếu xài SSD trên các win này mà thấy như hình, thì cũng có thể Win tự tối Ưu giống các win khác thôi.
Khi họ viết nên 1 cái gì đó thì họ phải tự tạo nên tương thích đến tương lai chứ !