Hỏi/ Thắc mắc - Cho em hỏi cá cách nào khôi phục lại dữ liệu và dung tích ổ đĩa 1TB External SSD Samsung T7về trạng thái ban đầu giúp em với ạ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cho em hỏi cá cách nào khôi phục lại dữ liệu và dung tích ổ đĩa 1TB External SSD Samsung T7về trạng thái ban đầu giúp em với ạ

HoangThanh08

Búa Gỗ
Do sự thiếu hiểu biết em đã vô tình cài Windows 11 Installation Media trên ổ rời ssd 1TB External SSD Samsung chứa dữ liệu học tập và một số dữ liệu khác và giờ ổ tự format lại còn dung lượng 32gb ("Vô tình Chuyển Ổ cứng Di động sang ESD-USB").
Cho em hỏi có cách nào giải quyết không ạ

Vấn đề của em là vậy: Tuần trước, em đã sử dụng ổ cứng di động của mình (1TB) để tạo phương tiện cài đặt Windows để thực hiện cài đặt sạch Windows 11 trên máy tính xách tay của em. Tuy nhiên, sau khi cài đặt xong, ổ cứng của em đã bị chia thành 32GB ESD-USB và không gian chưa được phân vùng và các tập tin của tôi đã bị xóa.
Trong trường hợp này ổ cứng vị vấn đề gì ạ
Giờ em gặp vấn đề "Windows Media Creation Tool" xóa hết tập tin của em, Em nên làm gì để khôi phục tập tin đã bị xóa?

Attachments

• ổ đĩa.png
    ổ đĩa.png
    62 KB · Lượt xem: 13,555
    65.6 KB · Lượt xem: 19

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Hãy can đảm thừa nhận là bạn đã mất toàn bộ dữ liệu rồi. Không có cách nào khôi phục được nữa bạn nhé.

Hãy can đảm thừa nhận là bạn đã mất toàn bộ dữ liệu rồi. Không có cách nào khôi phục được nữa bạn nhé.

rkdc131

Rìu Sắt
Bạn có thể dùng Recuva, EaseUS Data Recovery, Disk Drill, .. để khôi phục nhưng sẽ phải tự chấp nhận là khôi phục rời rạc và tỉ lệ khôi phục không cao. Ai cũng có một lần thiếu hiểu biết trong đời nên sẽ không ai trách bạn, mong lần sau bạn tìm hiểu nhiều hơn trước khi thao tác.

Còn việc ổ bị tách ra có thể dùng Disk Management của Windows hoặc MiniTool Partition Wizard, .. để xóa và ghép các phân vùng lại, việc này có khả năng sẽ phải format lần nữa nên bạn nên chạy khôi phục dữ liệu trước nhé.

Chúc bạn thành công.

thanhnguyenit

Rìu Sắt
SSD mà bị sang esd_usb thì chịu khó làm lại hoặc xin lạI/tải lại từ đầu thôi

Trong Le

Rìu Vàng
Sao dại dột vậy bạn? Liên quan tới dữ liệu quan trọng mà lại đi làm lung tung khi chưa hiểu rõ.
Nếu rất quan trọng, có thể đánh đổi thời gian và tiền bạc thì hãy cứu, còn không thì bỏ đi bạn. Vì cứu nó rất mất thời gian, công sức. Nếu không tự làm được thì mang ra tiệm, chi phí khá cao đó.

holyeyed

Búa Đá

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
Dùng Getdataback và Find & Mount pro nhưng mà khả thi thì có nghĩa bạn phải mua thêm 1 ổ 1TB nữa để tìm cách bạn nhé

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Hình như là data đã vĩnh viễn ra đi sau 1 cú nhấp chuột.
HDD thì còn ăn may, hoặc các nơi chuyên nghiệp có thể cứu hộ với chi phí cũng cỡ đám mây; còn SSD thì chưa gặp/thấy ai báo là có biện pháp cứu hộ cả.
Chỉ nói tới biện pháp - chưa nói tới kết quả mà còn chưa thấy/gặp thì hỡi ôi.

rkdc131

Rìu Sắt
Dùng Getdataback và Find & Mount pro nhưng mà khả thi thì có nghĩa bạn phải mua thêm 1 ổ 1TB nữa để tìm cách bạn nhé
Windows 11 Installation Media chỉ tạo một phân vùng ESD-USB để chứa bộ cài Windows để dùng cài Win, còn số dung lượng ổ cứng còn lại đang ở trạng thái Unallocated hoặc chưa gán ký tự để hiển thị, mắc gì phải mua thêm 1 ổ 1TB vậy bạn ? bạn chỉ người ta thì chỉ cho đúng !

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
Windows 11 Installation Media chỉ tạo một phân vùng ESD-USB để chứa bộ cài Windows để dùng cài Win, còn số dung lượng ổ cứng còn lại đang ở trạng thái Unallocated hoặc chưa gán ký tự để hiển thị, mắc gì phải mua thêm 1 ổ 1TB vậy bạn ? bạn chỉ người ta thì chỉ cho đúng !
Để tránh ghi đè và không khôi phục được dữ liệu đó bạn ạ.

Trong Le

Rìu Vàng
có thêm ổ cứng khác để chép ra chứ, không lẽ cứu xong rồi lại chép ngược lại ổ cứng cũ.

rkdc131

Rìu Sắt
có thêm ổ cứng khác để chép ra chứ, không lẽ cứu xong rồi lại chép ngược lại ổ cứng cũ.
này là ổ cứng rời thôi bác, nếu cứu tại gia thì mình phải cắm vào máy tính cá nhân, trong máy tính cá nhân thì đã có sẵn ổ cứng rồi, có thể phục hồi lại thành một folder tổng hợp trên ổ cứng trong máy cá nhân

còn nếu trong trường hợp ra ngoài thì không lẽ vừa phải tốn phí nhờ người ta khôi phục lại vừa phải tốn phí mua thêm ổ cứng rời

thánh kia diễn giải đọc dễ hiểu lầm quá nên mình nói để reply lại cho rõ ý

HoangThanh08

Búa Gỗ
Trong ổ 1tb của em có hơn 200gb file học tập và tài liệu riêng có các nào hay các bước nào cụ thể để cứu dữ liệu và khôi phục ổ 1tb về dung lượng ban đầu
Cao nhân nào biết chỉ em với em cảm ơn ạ

rkdc131

Rìu Sắt
Trong ổ 1tb của em có hơn 200gb file học tập và tài liệu riêng có các nào hay các bước nào cụ thể để cứu dữ liệu và khôi phục ổ 1tb về dung lượng ban đầu
Cao nhân nào biết chỉ em với em cảm ơn ạ
khôi phục dung lượng chuẩn của ổ cứng ban đầu thì dễ thôi bạn, còn dữ liệu thì không, được lẻ tẻ lẻ tẻ tùm lum

chipsteps

Rìu Vàng
chia buồn bạn! Chưa có phần mềm Cứu dữ liệu nào làm tốt trên ổ SSD đâu! chấp nhận thương đau là mất Dữ liệu thôi!