Chia sẻ những album nhạc cổ điển hay | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ những album nhạc cổ điển hay

nguyenvolam

Rìu Sắt
Tiếp tục là 2 Piano Concertos nổi danh của Chopin:

Chopin: Piano Concertos
Arthur Rubinstein

Bởi sự yêu thích của Chopin đối với piano nên ông không quan tâm nhiều đến việc sáng tác cho dàn nhạc, vì vậy cả cuộc đời Chopin ông chỉ sáng tác duy nhất 2 tác phẩm cho piano và dàn nhạc ở tuổi 20 . Cũng là quãng thời gian ông chuẩn bị rời quê hương BaLan tới Paris. Piano Concerto số 2 nhưng tác phẩm này thực chất lại được sáng tác đầu tiên năm 1829 .Tác phẩm được trình diễn lần đầu tiên ngày 17/3 / 1830 do chính tác giả độc tấu piano.

Ở đầu thế kỷ 19 để có được sự thành công cho tác phẩm không hề dễ dàng ,bởi sức ảnh hưởng và sự vĩ đại trong âm nhạc của Mozart và Beethoven rất lớn .Hai tác phẩm concerto của chopin thường bị các nhạc sĩ và khán giả coi là kém cỏi so với việc xây dựng các buổi hòa nhạc tuyệt vời của Mozart và Beethoven. Người ta nghi ngờ rằng ngay cả Chopin cũng sẽ đặt câu hỏi về cách xử lý nhạc cụ và dàn nhạc vụng về của ông. Tuy nhiên, thật không công bằng khi so sánh cấu trúc của những tác phẩm này với cấu trúc cổ điển vĩ đại của những người tiền nhiệm.

Nguồn: Âm nhạc kinh điển

Piano Concerto No. 1 in E minor, Op. 11
1. Allegro maestoso
2. Romance
3. Rondo

Piano Concerto No. 2 in F minor, Op. 21
4. Maestoso
5. II. Larghetto
6. III. Allegro vivace

Download | 24-Bit | 88.2 kHz - Stereo

nguyenvolam

Rìu Sắt
Tiếp theo, các tác phẩm thuộc thể loại Scherzo nổi tiếng của Chopin, ông sáng tác chỉ 4 Scherzo, tác phẩm nào cũng tuyệt hay!

Chopin: Scherzos
Arthur Rubinstein

Scherzo No. 1 in B Minor, Op. 20
Scherzo No. 2 in B-Flat Minor, Op. 31
Scherzo No. 3 in C-Sharp Minor, Op. 39
Scherzo No. 4 in E Major, Op. 54

Download | 24-Bit | 88.2 kHz - Stereo

nhp01

Búa Đá
Bach: Double Concerto
Anne-Sophie Mutter

Đây là bản concerto viết cho 2 violin quan trọng của Bach (BWV 1043), được ông sáng tác vào giai đoạn cuối thời kỳ Baroque (1680-1750), mặc dù thời điểm sáng tác vẫn chưa thể xác định. Tác phẩm nổi tiếng này là một ví dụ tinh tế cho phong cách baroque của Bach, thường được gọi đơn giản là "Bach Double", đây là tác phẩm concerto duy nhất viết cho 2 violin của ông.

Có thể Bach đã viết tác phẩm này cho 2 nghệ sĩ violin trong dàn nhạc của Hoàng tử Leopold khi Bach làm Giám đốc âm nhạc cho Leopold, Hoàng tử Anhalt-Köthen (Cöthen) từ 1717-1723. Các nghệ sĩ violin chính trong dàn nhạc Joseph Speiss và Martin Friedrich Marcus đều được biết đến là những nghệ sĩ tài năng vào thời điểm đó. Trong giai đoạn này, Bach tập trung vào nhạc cụ bao gồm các tác phẩm viết cho violin độc tấu cũng như Brandenburg Concertos.

Xem thêm tại đây

Xin chào Bạn Nguyenvolam.

Theo mình suy nghĩ thôi nhé ... nhạc cổ điển rất kén người nghe hay nói một cách khác là người nghe cần có 1 trình độ nào đó thì mới thẩm được những âm thanh có lúc réo rắc ,có lúc vồn vã nồng nàn ..... rồi chợt yên ắng ....nhạc nghe bác học quá chừng luôn Bạn ạ...

Nhưng mình vừa bấm nghe những bản Anne-Sophie Mutter trình bày thì thấy quá thích , mình cứ nghe đi nghe lại mãi , viết đôi dòng cảm ơn Bạn mà tiếng nhạc vẫn còn véo von bên tai ...:)

Vâng , cảm ơn Bạn chia sẻ nhé ...:)

nguyenvolam

Rìu Sắt
Xin chào Bạn Nguyenvolam.

Theo mình suy nghĩ thôi nhé ... nhạc cổ điển rất kén người nghe hay nói một cách khác là người nghe cần có 1 trình độ nào đó thì mới thẩm được những âm thanh có lúc réo rắc ,có lúc vồn vã nồng nàn ..... rồi chợt yên ắng ....nhạc nghe bác học quá chừng luôn Bạn ạ...

Nhưng mình vừa bấm nghe những bản Anne-Sophie Mutter trình bày thì thấy quá thích , mình cứ nghe đi nghe lại mãi , viết đôi dòng cảm ơn Bạn mà tiếng nhạc vẫn còn véo von bên tai ...:)

Vâng , cảm ơn Bạn chia sẻ nhé ...:)
Cảm ơn bạn, mình cũng cố gắng chia sẻ những tác phẩm nổi tiếng của các nhạc sĩ để những người mới bắt đầu dễ tiếp cận. Xưa mình cũng "nhai lại" 1CD toàn những tác phẩm nổi tiếng cả năm mới "nuốt" được, nên mình cũng hiểu phần nào cảm giác của những người mới bắt đầu.

Có thể bạn dễ tiếp cận dòng nhạc cổ điển thời kỳ baroque, thử tìm thêm các tác phẩm thời kỳ này nghe xem ;).