Nhờ tư vấn - Cấu hình wifi mesh vnpt | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Cấu hình wifi mesh vnpt

ARCHANGEL

Gà con
máy cái này nên gọi điện bên vnpt nha
Bên họ bảo là hệ thống này chỉ lắp được chung cư, không lắp được nhà ống, do cục phụ mre không cắm được dây lan mà chỉ tiếp sóng wifi, nhà ống thì sóng 5ghz truyền qua tường rất kém nên không dùng được hệ thống mesh b ạ. Nên e mới đăng lên đây hỏi các bác có cách nào kết nối tất cả các cục với dây lan không

ARCHANGEL

Gà con
Mình đọc lại mấy lần vẫn chưa hiểu lắm. Sơ đồ mạng của nhà bạn như nào? Có phải là cả 2 cục mesh bạn đều gắn vào router hay là sao cơ?
E thiết lập thế này bác ạ, bác có thể đọc giúp e thêm các comment của các bác khác là cũng rõ vấn đề ạ, tại e thấy nội dung kiểu này không thấy các diễn đàn thảo luận mấy nên e muốn hỏi sâu hơn
Modem vnpt đã chuyển sang bridge > router ruckus e thiết lập pppoe > 2 cục méh (thông qua switch)

ARCHANGEL

Gà con
bác cần làm gì mà lại đi cái dây Lan cho cục phụ thế? Nếu cần dùng 2 cái riêng sao không mua 2 cái wifi mà mua cái mesh. Dùng đúng mục đích của thiết bị đi bác. Mesh là phương án để khỏi phải đi dây mà giờ bác bắt nó nhận dây để hoạt động độc lập. "Thành ra hệ thống méh mà ip lung tung cả lên" là tại bác đang yên đang lành quất cái dây cho nó chứ không phải nó.
Hồi giờ chưa cấu hình cái mesh nhưng nếu muốn nó không cấp ip nửa thì tắt DHCP thôi. để chỉ mỗi con router cấp thôi.
Còn tác dụng nữa của mesh là đi đâu cũng chỉ 1 wifi mà k bị đứt mạng khi chuyển thôi mà bác - e thì cần cái này chứ không cần cái không dây kia

ARCHANGEL

Gà con
bác ko nói rõ là cắm Lan từ đâu
Nếu cắm từ cục Node chính thì ok
Còn cắm từ Router thì Node phụ sẽ tranh giành với Node chính nên 2 thằng sẽ xung đột IP
Tại mỗi cục chỉ có 1 cổng lan duy nhất, nên node phụ e cũng cắm từ router vào bác ạ

ARCHANGEL

Gà con
Oh!
Vậy là bên Tinh Tế cũng sẽ có bài với nội dung: "Chào các bác, e hỏi bên vn-z với voz mà k có cao nhân nào biết . . ."
Hihihi . . .
Vâng e nói rõ từ đầu mà, bên đó k thấy ai trả lời nên đanhf sang đây hỏi các bác đó ạ

gotiengviet

Búa Đá
Hôm e k có nhà, kĩ thuật đến lắp. E về thì thấy họ setup mỗi tầng 1 cục mesh và đặt tương ứng 1 tên wifi
Nghĩa là họ setup như mỗi tầng 1 access point luôn 😅😅😅
Rồi bảo là 2 cục không thể kết nối dây lan được, chỉ 1 cục chính kết nối dây lan, các cục còn lại không cắm được dây, nếu muốn cùng hệ thống mesh
Còn không setup như access point riêng kia thì cục nào cũng cắm được dây, nhưng k còn là hệ thống mesh nữa
Như vậy là hệ thống mesh của VNPT kiểu cũ rồi, mesh bây giờ người ta khuyến khích cắm dây LAN cho các node thứ 2,3... để hạn chế tối đa việc suy hao tín hiệu, trên thị trường bạn có thể tham khảo bộ Nova MW6 của tenda, mình đang dùng thấy ổn. Link bên dưới
Mã:
https://shp.ee/iw4nt58

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Có dây lan sẵn thì lúc đầu bạn mua mấy con iAP Aruba 2nd có khi ngon hơn. Con node chính này mất, con khác tự làm con chính.
Router cũng chơi ruckus rồi cơ mà.

nkoc6a15

Rìu Sắt
Cái này mình nghĩ chắc vào con mesh chính tắt DHCP đi rồi để cho nó làm AP thôi thì chắc sẽ được. Mà mua mấy con Redmi Ax5 hay Huawei Ax3 ấy thím. Con VNPT trên group wifi fb bị chê cùi lắm kìa {lmao}

ARCHANGEL

Gà con
Như vậy là hệ thống mesh của VNPT kiểu cũ rồi, mesh bây giờ người ta khuyến khích cắm dây LAN cho các node thứ 2,3... để hạn chế tối đa việc suy hao tín hiệu, trên thị trường bạn có thể tham khảo bộ Nova MW6 của tenda, mình đang dùng thấy ổn. Link bên dưới
Mã:
https://shp.ee/iw4nt58
Vâng bác nói sát vấn đề đó ạ, tại vnpt họ tặng kèm theo gói cước nên e muốn trải nghiệm trước xem sao

ARCHANGEL

Gà con
Có dây lan sẵn thì lúc đầu bạn mua mấy con iAP Aruba 2nd có khi ngon hơn. Con node chính này mất, con khác tự làm con chính.
Router cũng chơi ruckus rồi cơ mà.
2 cục mesh vnpt là được tặng kèm gói cước bác ah, e k có mua, e định dùng trải nghiệm xem sao thôi

ARCHANGEL

Gà con
Chắc có khi chỉ còn cách đó bác ạ, cục mesh này e được tặng kèm theo gói cước chứ không có mua. Chắc sau này có tiền thì đầu tư mấy cục mesh hỗ trợ cắm dây lan, chứ ông vnpt này ra sau mà không hỗ trợ cái dây lan đó, kì thật
Cái này mình nghĩ chắc vào con mesh chính tắt DHCP đi rồi để cho nó làm AP thôi thì chắc sẽ được. Mà mua mấy con Redmi Ax5 hay Huawei Ax3 ấy thím. Con VNPT trên group wifi fb bị chê cùi lắm kìa {lmao}