Nhờ tư vấn - Cấu hình wifi mesh vnpt | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Cấu hình wifi mesh vnpt

ARCHANGEL

Gà con
Chào các bác, e hỏi bên tinhte với voz mà k có cao nhân nào biết
Mạn phép sang đây hỏi các bác
E có đăng ký 2 cục mesh vnpt, cơ mà k biết do chưa biết làm hay cục mesh này nó vậy:
Nếu cục chính kết nối dây lan, cục phụ không cắm dây lan thì hệ thống ok
Nhưng nếu cả 2 cục cắm dây lan thì cục phụ lấy ip do router cấp, cục chính tự cấp ip riêng nó
Thành ra hệ thống méh mà ip lung tung cả lên

các bác có cao kiến gì cho vụ này không

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Nguyên nhân là bộ mesh của VNPT chưa hỗ trợ trường hợp mesh các node với nhau khi cắm dây LAN. Một số bộ mesh mua ngoài là có hỗ trợ tính năng này.

Nhanchu

Rìu Chiến Bạc Chấm
E có đăng ký 2 cục mesh vnpt, cơ mà k biết do chưa biết làm hay cục mesh này nó vậy:
Nhưng nếu cả 2 cục cắm dây lan thì cục phụ lấy ip do router cấp, cục chính tự cấp ip riêng nó

- Có lẽ bên tinhte với voz họ ko muốn trả lời chứ ko phải họ ko biết đâu bạn ạ.
- Nguyên lý: Chỉ 1 cục (bất kỳ) kết nối với router (qua LAN hoặc wife) và trở thành Node chính (CAP). Các cục còn lại sẽ là node phụ (MRE) kết nối với nhau thành mạng mesh.

Bạn ép 2 cục thành node chính luôn bảo sao nó ko loạn.

Sửa lần cuối:

nkoc6a15

Rìu Sắt
Mình đọc lại mấy lần vẫn chưa hiểu lắm. Sơ đồ mạng của nhà bạn như nào? Có phải là cả 2 cục mesh bạn đều gắn vào router hay là sao cơ?

nkoc6a15

Rìu Sắt
Bạn thứ cắm dây lan từ cục mesh chính vào cục router xem, rồi cục mesh phụ gắn lan vào cục mesh chính. Vào cục mesh chính tắt DHCP đi. Cắm Lan-Lan

register

Búa Đá
thử chọn bridge mode cho CAP

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT

bác cần làm gì mà lại đi cái dây Lan cho cục phụ thế? Nếu cần dùng 2 cái riêng sao không mua 2 cái wifi mà mua cái mesh. Dùng đúng mục đích của thiết bị đi bác. Mesh là phương án để khỏi phải đi dây mà giờ bác bắt nó nhận dây để hoạt động độc lập. "Thành ra hệ thống méh mà ip lung tung cả lên" là tại bác đang yên đang lành quất cái dây cho nó chứ không phải nó.
Hồi giờ chưa cấu hình cái mesh nhưng nếu muốn nó không cấp ip nửa thì tắt DHCP thôi. để chỉ mỗi con router cấp thôi.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
- Nguyên lý: Chỉ 1 cục (bất kỳ) kết nối với router (qua LAN hoặc wife) và trở thành Node chính (CAP). Các cục còn lại sẽ là node phụ (MRE) kết nối với nhau thành mạng mesh.

Đang yên đang lành tự "bóp dái" mình thôi :)

tkhanhdat

Búa Đá

bác ko nói rõ là cắm Lan từ đâu
Nếu cắm từ cục Node chính thì ok
Còn cắm từ Router thì Node phụ sẽ tranh giành với Node chính nên 2 thằng sẽ xung đột IP

ARCHANGEL

Gà con
Bạn call yêu cầu kỹ thuật VNPT thiết lập cho
Hôm e k có nhà, kĩ thuật đến lắp. E về thì thấy họ setup mỗi tầng 1 cục mesh và đặt tương ứng 1 tên wifi
Nghĩa là họ setup như mỗi tầng 1 access point luôn 😅😅😅
Rồi bảo là 2 cục không thể kết nối dây lan được, chỉ 1 cục chính kết nối dây lan, các cục còn lại không cắm được dây, nếu muốn cùng hệ thống mesh
Còn không setup như access point riêng kia thì cục nào cũng cắm được dây, nhưng k còn là hệ thống mesh nữa

ARCHANGEL

Gà con
Bạn kết nối dây LAN cho cục chính thôi nha bạn, bạn kết nối cả hai thì đâu còn tác dụng mesh nữa
Đó là mấu chốt vấn đề bác ạ. E xây nhà đi sẵn dây lan cho ổn định, giờ lắp hệ thống mesh lại k cho cắm dây lan vào, mà k cắm thì cục phụ đó phát sóng rất yếu vì là nhà tầng. Không biết các hãng khác làm hệ thống mesh có như vậy không nữa, e thấy hiện đại mà thành ra dở quá

ARCHANGEL

Gà con
thôi thì tháo dây ra là đc thôi bác. Ko cần cắm dây LAN đâu
Nguyên lý là nó sẽ tiếp xong wifi để phát tiếp trong hệ thống mesh, cơ mà nhà e nhà tầng bác ạ nên e đi sẵn dây lan cho ổn định rồi. Cục chính e để tầng cắm dây lan e check speed 100mb, trong khi cục phụ e để tầng 2 không cắm dây được 15mb thì dùng sao được ạ

ARCHANGEL

Gà con
Nguyên nhân là bộ mesh của VNPT chưa hỗ trợ trường hợp mesh các node với nhau khi cắm dây LAN. Một số bộ mesh mua ngoài là có hỗ trợ tính năng này.
Bác nói chuẩn đúng ý e đó ah, không biết đã ai setup được hệ thống này mà tất cả các cục đều cắm được dây không, công nghệ hiện đại mà sao e thấy nó hơi ngu, mạng dây ổn định thì không hỗ trợ, lại bắt không được cắm dây, giờ cái cục không được cắm dây của e, e check speed được 15 mb, trong khi cục cắm dây e check đủ 100mb theo gói mạng

ARCHANGEL

Gà con

Trong quá trình thiết lập cũng có thao tác chọn node chính mà bác, chắc tại bên Vnpt họ chưa cấu hình sao cho dùng dây lan được, chứ trên thị trường e nghĩ là các hãng cũng có làm được điều đó rồi