Hỏi/ Thắc mắc - Cần tư vấn về máy chủ lưu trữ dữ liệu ! | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cần tư vấn về máy chủ lưu trữ dữ liệu !

tictactictac

Búa Đá Đôi
Xin chào mọi người !
Cháu có một vấn đề như sau cần nhờ mọi người tư vấn giúp : hiện tại chỗ cháu làm việc đang có như cầu lắp đặt 1 bộ máy chủ với mục đích chính là lưu trữ dữ liệu chung . Mọi người có thể tư vấn giúp cháu lên mua máy chủ dòng nào, ở đâu được không ạ? với lượng truy cập khoảng 30-40 máy trạm nội bộ, chi phí thì sếp cháu bảo cứ cho báo giá theo 2 mức rẻ-trung bình. Cháu dự tính mua thêm 1 ổ cứng để chạy chế độ raid 1 thì card raid nên mua của hãng nào và ở đâu ạ. Xin cảm ơn mọi người đã đọc và tư vấn.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Còn nhiều ae khác ở đây có trình cao về vấn đề này nhưng em muốn hỏi thêm 1 - 2 câu:
1. Bác có dùng để làm gì khác ngoài trữ dữ liệu ko?
2. Cần bao nhiêu ổ cứng và có quan ngại và bác đã tính đến việc backup chưa?

Đối với ổ cứng thì theo em bác nên mua WD Red hoặc Seagate IronWolf chuyên dùng cho NAS hoặc chạy liên tục 24/7 với môi trường khắc nghiệt.
Bác nên mua thêm một (hoặc nhiều hơn tùy vào số lượng ổ cứng) con RAID controller để dùng để quản lý RAID và giảm tải cho CPU (nhiều hãng có gắn kèm).
Nếu bác chỉ dùng để MỖI việc lưu trữ dữ liệu thì CPU ko cần quá mạnh (6 lõi 12 luồng có khi là đủ, em có đọc qua thì đến cả ARM CPU còn dùng được), tuy nhiên, nếu bác cần dùng để làm việc gì đó khác thì có thể phải tham khảo thêm.
Có rất nhiều hãng làm NAS tốt như Synology, WD, Dell còn chỗ mua thì em cũng ko rõ lắm, chắc sẽ có cao nhân chỉ giáo.

tictactictac

Búa Đá Đôi
Mục đích chính của bên e chỉ là lưu trữ dữ liệu, cũng chỉ toàn file office là chính thôi, tiền thì sếp e dự tính tầm 25-50tr thôi ạ, e dự tính mua thêm 1 ổ nữa nếu case đã có 1 ổ để chạy raid 1 là để backup đó các bác ạ, mọi người thấy có ổn không ạ? Các máy trạm cũng không thường xuyên sử dụng máy chủ cùng lúc, bình thường chỉ có 1-2 máy sử dụng 1 file cùng lúc trên máy chủ thôi ạ.

Teplice

Thành viên BQT
Mục đích chính của bên e chỉ là lưu trữ dữ liệu, cũng chỉ toàn file office là chính thôi, tiền thì sếp e dự tính tầm 25-50tr thôi ạ, e dự tính mua thêm 1 ổ nữa nếu case đã có 1 ổ để chạy raid 1 là để backup đó các bác ạ, mọi người thấy có ổn không ạ? Các máy trạm cũng không thường xuyên sử dụng máy chủ cùng lúc, bình thường chỉ có 1-2 máy sử dụng 1 file cùng lúc trên máy chủ thôi ạ.
Chỉ lưu chắc dữ liệu office thì mua máy bình thường thôi, rồi share, mình tưởng để chạy các phần mềm như quản lý bệnh viện, giao thông, các dữ liệu quan trọng thì sợ mất và backup.

tictactictac

Búa Đá Đôi
Chỉ lưu chắc dữ liệu office thì mua máy bình thường thôi, rồi share, mình tưởng để chạy các phần mềm như quản lý bệnh viện, giao thông, các dữ liệu quan trọng thì sợ mất và backup.
máy bình thường có ổn không ạ, vì nó chứa dữ liệu công việc nên e sợ nó không chịu được cảnh chạy 24/7. Những dữ liệu nó chứa cũng rất quan trọng với công ty e và e muốn hỏi làm sao để nó tự back up nếu chạy 2 ổ song song ngoài chế độ raid 1 không ạ?

tictactictac

Búa Đá Đôi
Sao k tham khảo tài khoản của MS hay GG á bạn, dữ liệu an toàn trên mây, nhiều người cùng đc vào xử dụng, dung lượng lưu trữ cao, k sợ hỏng hóc máy...
Cái đó em k hiểu rõ lắm ạ, bác có thể tư vấn giúp e rõ hơn được không, tại chỗ e không có IT chuyên biệt xử lý nên toàn làm theo cách thông dụng là share ổ để sử dụng chung nên sếp muốn làm cái máy chủ thay vì hiện nay đang share loạn xạ. Em cũng k phải dân IT chỉ hay nghịch ngợm nên sếp bảo tìm xem ntn ạ.

tictactictac

Búa Đá Đôi
mua acc google drive chính hãng mà lưu trữ,không quản lý gì dùng server làm gì
mua acc thì mỗi lần dùng có phải tải về rồi tải lên để người khác có được file cập nhật thông tin mà bác, e chỉ biết vậy chứ cái vụ đám mây vs tài khoản e k sử dụng nên không rõ, cái gì đơn giản thôi chứ công nghệ quá người ta lại kêu ạ.

haivu

Administrator
Thành viên BQT
Cái đó em k hiểu rõ lắm ạ, bác có thể tư vấn giúp e rõ hơn được không, tại chỗ e không có IT chuyên biệt xử lý nên toàn làm theo cách thông dụng là share ổ để sử dụng chung nên sếp muốn làm cái máy chủ thay vì hiện nay đang share loạn xạ. Em cũng k phải dân IT chỉ hay nghịch ngợm nên sếp bảo tìm xem ntn ạ.
Bạn nói vậy thì chịu thôi, cứ đường xưa lối củ người quen mà làm ha.
Tuy nhiên việc backup dữ liệu ổ cứng cũng nên cho lên mây - dù gì có nhiều hơn 1 cũng tốt hơn, nhất là những dữ liệu quan trọng - Đây là 2 dịch vụ nên dùng.

https://products.office.com/vi-VN/c...IXiq2kEOrmqYTBa8xWqYU2hYhnRM22jRoCibYQAvD_BwE

https://gsuite.google.com/intl/en_id/pricing.html

tictactictac

Búa Đá Đôi
Bạn nói vậy thì chịu thôi, cứ đường xưa lối củ người quen mà làm ha.
Tuy nhiên việc backup dữ liệu ổ cứng cũng nên cho lên mây - dù gì có nhiều hơn 1 cũng tốt hơn, nhất là những dữ liệu quan trọng - Đây là 2 dịch vụ nên dùng.

https://products.office.com/vi-VN/c...IXiq2kEOrmqYTBa8xWqYU2hYhnRM22jRoCibYQAvD_BwE

https://gsuite.google.com/intl/en_id/pricing.html
Thực sự thì không phải chỉ e sử dụng mà có nhiều ng khác với kĩ năng không nhiều vs máy tính chỉ bật máy vào mở file và làm nên e cần đơn giản nhất có thể bác ạ.

tictactictac

Búa Đá Đôi
Còn nhiều ae khác ở đây có trình cao về vấn đề này nhưng em muốn hỏi thêm 1 - 2 câu:
1. Bác có dùng để làm gì khác ngoài trữ dữ liệu ko?
2. Cần bao nhiêu ổ cứng và có quan ngại và bác đã tính đến việc backup chưa?

Đối với ổ cứng thì theo em bác nên mua WD Red hoặc Seagate IronWolf chuyên dùng cho NAS hoặc chạy liên tục 24/7 với môi trường khắc nghiệt.
Bác nên mua thêm một (hoặc nhiều hơn tùy vào số lượng ổ cứng) con RAID controller để dùng để quản lý RAID và giảm tải cho CPU (nhiều hãng có gắn kèm).
Nếu bác chỉ dùng để MỖI việc lưu trữ dữ liệu thì CPU ko cần quá mạnh (6 lõi 12 luồng có khi là đủ, em có đọc qua thì đến cả ARM CPU còn dùng được), tuy nhiên, nếu bác cần dùng để làm việc gì đó khác thì có thể phải tham khảo thêm.
Có rất nhiều hãng làm NAS tốt như Synology, WD, Dell còn chỗ mua thì em cũng ko rõ lắm, chắc sẽ có cao nhân chỉ giáo.
Bác cho em hỏi nas thì mua hãng nào ok ạ? E vừa lượn xem thấy phản hồi về ổ wd red chết nhiều quá, với lại nếu lưu trữ lên cloud qua nas nữa thì phải mua ngoài đúng k ạ?

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Bác cho em hỏi nas thì mua hãng nào ok ạ? E vừa lượn xem thấy phản hồi về ổ wd red chết nhiều quá, với lại nếu lưu trữ lên cloud qua nas nữa thì phải mua ngoài đúng k ạ?

Mấy hãng em vừa liệt kê cho bác đều là các hãng tốt. Về việc WD Red chết nhiều thì em cũng ko hiểu lắm tại em hiện đang dùng WD Red để lưu trữ dữ liệu (2TB) với NAS chạy 24/7, nếu bác xem thêm về con còn lại mà em đã liệt kê. Ý bác là ntn về việc lưu trữ qua cloud qua NAS? Nếu ý bác là lưu trữ trên cloud thì thay vì dùng từ mua, ae hay dùng từ thuê. Điều này nghĩa là bác phải trả tiền hàng tháng thay vì trả một lần. Còn nếu mua NAS thì bắt buộc bác phải mua ổ cứng tại ko có hãng nào có tặng kèm theo ổ cứng (ít nhất là đối với những gì em biết).

Edit: Thêm một điều nữa về cloud. Nếu bác mua cloud của các hãng có uy tín thì họ sẽ lo cả việc bảo vệ, bảo trì cơ sở hạ tầng và backup dữ liệu nên có thể đây là một vấn đề được rất nhiều doanh nghiệp cần - nhanh, gọn, nhẹ, ko chiếm chỗ với mỗi một điều là tốc độ sẽ ko thể nhanh bằng việc mua NAS đặt trong LAN.

tictactictac

Búa Đá Đôi
Mấy hãng em vừa liệt kê cho bác đều là các hãng tốt. Về việc WD Red chết nhiều thì em cũng ko hiểu lắm tại em hiện đang dùng WD Red để lưu trữ dữ liệu (2TB) với NAS chạy 24/7, nếu bác xem thêm về con còn lại mà em đã liệt kê. Ý bác là ntn về việc lưu trữ qua cloud qua NAS? Nếu ý bác là lưu trữ trên cloud thì thay vì dùng từ mua, ae hay dùng từ thuê. Điều này nghĩa là bác phải trả tiền hàng tháng thay vì trả một lần. Còn nếu mua NAS thì bắt buộc bác phải mua ổ cứng tại ko có hãng nào có tặng kèm theo ổ cứng (ít nhất là đối với những gì em biết).

Edit: Thêm một điều nữa về cloud. Nếu bác mua cloud của các hãng có uy tín thì họ sẽ lo cả việc bảo vệ, bảo trì cơ sở hạ tầng và backup dữ liệu nên có thể đây là một vấn đề được rất nhiều doanh nghiệp cần - nhanh, gọn, nhẹ, ko chiếm chỗ với mỗi một điều là tốc độ sẽ ko thể nhanh bằng việc mua NAS đặt trong LAN.
Vâng e cám ơn bác