Hỏi/ Thắc mắc - Cần tư vấn nâng cấp RAM cho Laptop | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cần tư vấn nâng cấp RAM cho Laptop

prosicky

Búa Đá
Với ram thì cứ cùng số G và cùng bus mà chiến. Nếu cùng hãng thì càng tốt bác ah.

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Mình cần tư vấn nâng cấp RAM cho laptop Lenovo. Hiện tại máy mình đang sử dụng 1 RAM 4G DDR4 BUS 1333 thấy máy yếu và lag quá toàn bị hết RAM, các cụ có kinh nghiệm tư vấn mình nên lắp RAM bao nhiêu G, và có nên tắp cùng Bus với thanh RAM hiện tại không ạ vì mình kiểm tra thấy máy có Bus tối đa là 2400
Trước hết thông tin bạn đưa có gì đó không đúng hay mình chưa biết "DDR4 BUS 1333", Dòng DDR4 ít cũng bus 1800. Tốt nhất bạn đưa thêm tên máy, cấu hình để biết nó chạy Ram DDR3 hay 4, mua nhầm ráp không vào.
Ram DDR 3 thì lại có 2 loại DDR3 (1,5V) và DDR3L (1,35V), máy bạn có 2 khe Ram thì cứ cùng hãng mà mua thành 2x4 = 8G hoặc lệch tí 4G + 8G = 12G cũng được, cùng hãng, cùng dòng bus với main cũ nó tạo đua kênh, không bị nghẽn.
Theo mình trước đó bạn thay ổ cứng SSD 240 cỡ 800k hay 480G Kington cớ 1,3tr, sang hơn thì SSD của SamSung. Sẽ thấy máy chạy mượt ngay, đỡ hao Pin.
Nếu sài Ram 4 thì mua con 8G bus 2400 Kingston (anh này hình như mới quay lại VN) hay Corsair, .Skill cũng ổn.

Mình có thế lắp 1 thanh 8G và 1 thanh 4G không cụ? Cùng Bus ạ
Máy bác còn 1slot gắn ram thôi vì 4gb kia là ram hàn chết vào máy rồi. Mà máy bác hỗ trợ 12gb thôi à, nên mua 8gb ram là hợp lý, trừ khi kinh tế thì cứ 4gb rồi để tiền nâng ssd, nhưng về lâu dài cũng không rẻ hơn (8gb cỡ 850, còn 4gb 500)

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Máy bác còn 1slot gắn ram thôi vì 4gb kia là ram hàn chết vào máy rồi. Mà máy bác hỗ trợ 12gb thôi à, nên mua 8gb ram là hợp lý, trừ khi kinh tế thì cứ 4gb rồi để tiền nâng ssd, nhưng về lâu dài cũng không rẻ hơn (8gb cỡ 850, còn 4gb 500)
Làm gì mà 12gb bạn, tổng hỗ trợ nếu tính cả 4gb hàn chết kia thì 20gb nhé, nên bạn thớt mua 1 thanh 16gb nữa gắn vô cũng dc.
DDR4-2400 MHz, SODIMM × 1, on board × 1 (max 8 GB +
4 GB (on board))

Sửa lần cuối:

prochimen

Búa Đá
https://www.lenovo.com/vn/vn/laptop...series/Lenovo-ideapad-330-14IKB/p/88IP3001009

Theo như mình hiểu thì bạn đang dùng con này. Con này nhiều tùy chọn cấu hình. Chính xác để tư vấn thì bạn bật CPUZ lên rồi chụp màn hình ra thì mới tham khảo được.

Nếu bạn có 1 thanh hàn chết vào main, không tháo được thì bạn xem thanh đó chạy ở tốc độ bao nhiêu thì mua 1 thanh ram cùng dung lượng cùng tốc độ, mua cao hơn cũng k không tối ưu thêm được cái gì đâu trừ dung lượng. Tuy nhiên như mình hiểu thì dù lắm được cao hơn như mình nghĩ dòng máy này chỉ cần lên đến 8GB là max option đẹp rồi, trừ phi laptop của bạn phục vụ công việc đặc thu cần nhiều ram. Mà nếu thế thì bạn không nên mua con máy này từ đầu. :D

Làm gì mà 12gb bạn, tổng hỗ trợ nếu tính cả 4gb hàn chết kia thì 20gb nhé, nên bạn thớt mua 1 thanh 16gb nữa gắn vô cũng dc.
main máy bác đó nsx ghi chỉ hỗ trợ tối đa 12gb, tức là gắn thêm được 8gb thôi bác

Delta

Búa Gỗ Đôi
Laptop thì 8G Ram là ổn có 2 phương án:
1. Để tiết kiệm thì dùng lại ram cũ mua thêm ram 4G giống bus 1333.
2. Bán lại ram cũ mua 2 ram 4G mới bus 2400 vì 2 cái ram bus khác nhau nó sẽ chạy theo bus ram thấp hơn.
Bạn nên post tên máy để xem máy bạn dùng loại ram gì nhe!
Bus 2400 là DDR4 rồi bạn, lắp ko được đâu :D Máy người ta là bus 1333 là DDR3 mà :D

Delta

Búa Gỗ Đôi
Trước hết thông tin bạn đưa có gì đó không đúng hay mình chưa biết "DDR4 BUS 1333", Dòng DDR4 ít cũng bus 1800. Tốt nhất bạn đưa thêm tên máy, cấu hình để biết nó chạy Ram DDR3 hay 4, mua nhầm ráp không vào.
Ram DDR 3 thì lại có 2 loại DDR3 (1,5V) và DDR3L (1,35V), máy bạn có 2 khe Ram thì cứ cùng hãng mà mua thành 2x4 = 8G hoặc lệch tí 4G + 8G = 12G cũng được, cùng hãng, cùng dòng bus với main cũ nó tạo đua kênh, không bị nghẽn.
Theo mình trước đó bạn thay ổ cứng SSD 240 cỡ 800k hay 480G Kington cớ 1,3tr, sang hơn thì SSD của SamSung. Sẽ thấy máy chạy mượt ngay, đỡ hao Pin.
Nếu sài Ram 4 thì mua con 8G bus 2400 Kingston (anh này hình như mới quay lại VN) hay Corsair, .Skill cũng ổn.
DDR4 thì chắc là bus 2133 chứ làm gì có 1333, chắc thớt nhầm rồi đó bạn.

sirmartin

Búa Đá
Mình cần tư vấn nâng cấp RAM cho laptop Lenovo. Hiện tại máy mình đang sử dụng 1 RAM 4G DDR4 BUS 1333 thấy máy yếu và lag quá toàn bị hết RAM, các cụ có kinh nghiệm tư vấn mình nên lắp RAM bao nhiêu G, và có nên tắp cùng Bus với thanh RAM hiện tại không ạ vì mình kiểm tra thấy máy có Bus tối đa là 2400
DDR4 thì check xem máy còn mấy khe ram, và máy support max bao nhiêu? nếu còn trống thì có thể bán thanh đang dùng, đổi các thêm ram, cắm max 2 thanh 16g là được 32g ram