This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Cần tư vấn nâng cấp RAM cho Laptop

Mình cần tư vấn nâng cấp RAM cho laptop Lenovo. Hiện tại máy mình đang sử dụng 1 RAM 4G DDR4 BUS 1333 thấy máy yếu và lag quá toàn bị hết RAM, các cụ có kinh nghiệm tư vấn mình nên lắp RAM bao nhiêu G, và có nên tắp cùng Bus với thanh RAM hiện tại không ạ vì mình kiểm tra thấy máy có Bus tối đa là 2400

thuanpm

Moderator
Thành viên BQT
Laptop thì 8G Ram là ổn có 2 phương án:
1. Để tiết kiệm thì dùng lại ram cũ mua thêm ram 4G giống bus 1333.
2. Bán lại ram cũ mua 2 ram 4G mới bus 2400 vì 2 cái ram bus khác nhau nó sẽ chạy theo bus ram thấp hơn.
Bạn nên post tên máy để xem máy bạn dùng loại ram gì nhe!

Sửa lần cuối:

TheAn

Búa Đá
1. Kiểm tra xem laptop có hỗ trợ nâng cấp thêm RAM không (có máy chỉ có 1 slot RAM có máy 2 slot).
2. Thời buổi bây giờ tối thiểu 8gb RAM để chạy ứng dụng này nọ
3.Tốt nhất là bạn nên mua RAM cùng số bus với RAM sẵn trên máy vì RAM luôn lấy thông số nhỏ nhất trong 2 thanh để đồng bộ nên nếu mua thanh bus 2400 nhưng thanh cũ chỉ 1333 thì thì nó chỉ lấy bus 1333mhz để đồng bộ dẫn tới việc lãng phí nếu giá thanh 2400 quá mắc
4. Lần đầu nghe thanh DDR4 1333mhz bác cho mình xin ảnh chụp lại thông số xem

Hiện mình dùng Laptop Lenovo Ideapad 330S 14IKBR i5 8250U/4GB/1TB/Win10 (81F400NLVN). Nhờ các cụ xem tư vấn giúp mình chứ mấy này mình thật sự k biết. Cảm ơn các cụ

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Model này 4GB onboard và còn 1 khe trống để nâng cấp.
Bạn có thể mua 1 thanh DDR4 bus 2400 4GB, 8GB hoặc 16GB cho laptop là đc.

Và máy còn trống 1 khe SSD PCIe M.2, bạn có thể mua 1 ổ 120/240GB để chuyển hệ điều hành qua chạy cho mượt.

Sửa lần cuối:
Theo model của bác mình tư vấn như sau để máy nhanh hơn:
  • Nâng cấp ram: máy bác của 4gb ram onboard, 1 khe cắm mở rộng và chỉ cho phép tối đa 12gb, tức là tối đa bác chỉ được phép mua 1 thanh ram 8gb. Lưu ý là nên chọn loại bus 2400MHz vì cao hơn thì nó cũng chỉ nhận 2400 thôi (tầm 850k Crucial Basics DDR4 8GB)
  • Nâng cấp ổ cứng: Máy bác có hdd 1TB rồi, nên giữ lại và lắp thêm 1 ổ SSD M.2 PCie (đừng nhầm m2 sata nha :v) vì có hỗ trợ. Dung lượng thì 120gb là đủ để chạy hệ điều hành, dữ liệu lưu ở HDD, nếu thích cài nhiều thì nên chọn 240gb (loại này thì M.2 samsung cho tốt, từ 900-1tr5)
nếu ở tphcm thì bác có thể đến Memoryzone để mua và lắp đặt cho rẻ, mình thấy chỗ này giá hợp lý với chất lượng ok

Sửa lần cuối:

honghoavi

Búa Đá
Bác không rành thì nên đi đến dịch vụ nào đó họ làm cho bác từ a-z cho tiện, mình hay dùng dịcch vụ bên Thiên Phú Laptop chỗ Nhà Thờ Đồng Tiến bác xách máy đó xem thử...

Cảm ơn tất cả các cụ. Mình sẽ học theo chỉ dẫn nhiệt tình từ các cụ. Lap mình mới mua mà thấy yếu quá các cụ

Mình có thế lắp 1 thanh 8G và 1 thanh 4G không cụ? Cùng Bus ạ