Hỏi/ Thắc mắc - Cần Hướng Dẫn Cài Hackintosh | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cần Hướng Dẫn Cài Hackintosh

hd00842

Búa Gỗ
Chào các bạn!
Mình đang muốn cài hackintosh cho máy laptop của mình. Đã đọc và làm theo khá nhiều hướng dẫn trên google và tạo usb cài mac os nhưng chưa lần nào cài thành công Mac cả ngay cả đến việc boot vào mac để cài đặt cũng chưa được. Mong các bạn giúp đỡ và hướng dẫn mình cái tạo USB cài hackingtosh.

ghost_tuyen

Rìu Vàng
Trước tiên bạn cần xem phần cứng của bạn có nằm trong danh sách hổ trợ không đã, đặc biệt wifi và audio. Sau đó bank có thể vào Facebook search nhóm "hackintosh - we love apple". Hồi trước mình làm theo hướng dẫn trong nhóm này và đã thành công.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Các bản mac hackintosh mấy năm gần đây đều chạy uefi boot , hackintosh trên mạng nhiều lắm , bạn cứ dùng tranMac restore vào usb rồi boot uefi thôi , cài và boot thì quá dễ dàng , nhưng để có đầy đủ driver thì bạn bắt buộc phải tìm hiểu kỹ . usb 3.0 , vga , wifi . còn về audio , touchpad thì ít thiếu hơn . Để giúp bạn cài dc chắc phải có ng có cái mnáy giống hệt , ko thì rất khó cho bạn

hd00842

Búa Gỗ
Các bản mac hackintosh mấy năm gần đây đều chạy uefi boot , hackintosh trên mạng nhiều lắm , bạn cứ dùng tranMac restore vào usb rồi boot uefi thôi , cài và boot thì quá dễ dàng , nhưng để có đầy đủ driver thì bạn bắt buộc phải tìm hiểu kỹ . usb 3.0 , vga , wifi . còn về audio , touchpad thì ít thiếu hơn . Để giúp bạn cài dc chắc phải có ng có cái mnáy giống hệt , ko thì rất khó cho bạn
Mình có dùng Transmac nhưng ko hiểu sao nó ko thể nào boot lên đc bạn ah trong khi chế độ lap của mình vẫn đang để UEFI

hd00842

Búa Gỗ
Mình có dùng Transmac để tạo usb boot nhưng ko hiểu sao máy ko thể boot lên được. Thêm nữa là dùng cái Tranmac nó chậm quá tạo cái Usb boot mà mất tới 3 tiếng đồng hồ

boyk3n

Gà con
Mình có dùng Transmac để tạo usb boot nhưng ko hiểu sao máy ko thể boot lên được. Thêm nữa là dùng cái Tranmac nó chậm quá tạo cái Usb boot mà mất tới 3 tiếng đồng hồ
Mình dùng transmac và mém hỏng cái USB cùi của mình =))

Bạn có thể tham khảo những link sau nếu muốn tự vọng:
Hackintosh VN
Tonymacx86
Olarila

Hoặc cài dịch vụ:
VNO Hackintosh

Hạn chế dùng từ các nguồn: Hackintosh Zone, Niresh Hackintosh, TNC Channel, Chu Đặng Phú Channel hay bất kỳ channel nào chỉ tạo bộ cài Hackintosh bằng TransMac.

hd00842

Búa Gỗ
Mình dùng transmac và mém hỏng cái USB cùi của mình =))

Bạn có thể tham khảo những link sau nếu muốn tự vọng:
Hackintosh VN
Tonymacx86
Olarila

Hoặc cài dịch vụ:
VNO Hackintosh

Hạn chế dùng từ các nguồn: Hackintosh Zone, Niresh Hackintosh, TNC Channel, Chu Đặng Phú Channel hay bất kỳ channel nào chỉ tạo bộ cài Hackintosh bằng TransMac.
Cảm ơn bạn!
Về cơ bản thì mình đã cài được rồi nhưng muốn tìm hiểu nâng cao hơn như path dsdt các kiểu rồi nhiều thứ nữa như cách cấu hình file config.plist nữa. Không biết có bác nào nhận dạy cái hackintosh này ko nhỉ em muốn buy 1 khóa học để học cho hết luôn

Sửa lần cuối:

boyk3n

Gà con
Cảm ơn bạn!
Về cơ bản thì mình đã cài được rồi nhưng muốn tìm hiểu nâng cao hơn như path dsdt các kiểu rồi nhiều thứ nữa như cách cấu hình file config.plist nữa. Không biết có bác nào nhận dạy cái hackintosh này ko nhỉ em muốn buy 1 khóa học để học cho hết luôn

Hiện tại mình chỉ thấy một số hướng dẫn cần thiết ở Tonymacx86 thôi bác. Mỗi máy mỗi khác nên không thể cụ thể về config cũng như patch đc. Có mấy bác tham gia lĩnh vực này 6-10 năm thấy có vẻ cũng vững, nhưng cũng không dạy thường họ sẽ làm dịch vụ.

hd00842

Búa Gỗ
Hiện tại mình chỉ thấy một số hướng dẫn cần thiết ở Tonymacx86 thôi bác. Mỗi máy mỗi khác nên không thể cụ thể về config cũng như patch đc. Có mấy bác tham gia lĩnh vực này 6-10 năm thấy có vẻ cũng vững, nhưng cũng không dạy thường họ sẽ làm dịch vụ.
Vâng em là người mới với cả tiếng anh cũng không được tốt lắm hơn nữa giờ tìm hiểu từ đầu nên cũng khó, muốn tìm hiểu có hệ thống để dễ dàng nắm bắt. Trước hết về cách path dsdt như thế nào thao tác ra sao em cũng chưa biết. Và cụ thể là mình nhìn vào thông số gì để có thể path được. Như em thấy các bác làm dịch vụ thì các bác ấy cũng vừa làm vừa google seach với nhìn từ thông số của cái hacking tool sau đó lấy thông số để path. Em nghĩ là nếu có tài liệu hướng dẫn nâng cao có hệ thống thì khả năng sẽ làm đc

boyk3n

Gà con
Trước hết về cách path dsdt như thế nào thao tác ra sao em cũng chưa biết.

Cách patch thì b dump ACPI của máy: ở màn hình clover b nhấn phím F4 rồi boot vào, sau đó nó sẽ nằm ở thư mục clover/acpi/origin

B làm theo hướng dẫn ở Tonymacx86 - Guide patching Laptop DSDT để biết 1 số cái cơ bản, còn sau đó thì những bác cao tay hơn, làm nhiều năm rồi, nhìn vô biết cần patch gì, hoặc chức năng gì cần patch, hoặc cần patch gì để fix hệ thống, ...

Và cụ thể là mình nhìn vào thông số gì để có thể path được. Như em thấy các bác làm dịch vụ thì các bác ấy cũng vừa làm vừa google seach với nhìn từ thông số của cái hacking tool sau đó lấy thông số để path.

Có một số cái patch bằng kext thì xem thông số rồi lên Github của kext đó xem hướng dẫn patch ví dụ như kext VoodooI2C - dùng để patch trackpad của laptop hiện giờ.