Hỏi/ Thắc mắc - Cài win trên ổ ssd | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài win trên ổ ssd

kinhthienvuong

Búa Đá
mượn 1 cái usb chạy boot bất kì, dùng Mini partition để phân vùng ổ sang GPT hoặc MBR. Nếu bios đang để legacy thì MBR, nếu muốn chạy GPT thì chỉnh bios boot UEFI rồi convert ổ sang GPT.

Dùng rufus để tạo USB win từ ISO nếu lười. chọn MBR nếu đã set bios và ổ cứng là MBR>Legacy
chọn GPT để chạy UEFI

Tạo xong cắm vô boot lên cài như bt, nó tự chia ổ boot ổ data cho mình luôn. <3

Martino

Gà con
Bạn sẽ xanh mặt vài lần như hồi mình cài Windows XP lần đầu tiên là bạn sẽ PRO ngay

kezihenry

Rìu Bạc
Bạn sẽ xanh mặt vài lần như hồi mình cài Windows XP lần đầu tiên là bạn sẽ PRO ngay

mấy lần đầu cài win xp cứ phải gọi là chờ cho rã họng vào được màn hình khởi động cứ như VN vô địch vậy, cài qua đĩa CD ổ đĩa lọc xọc kêu điếc cả tai =)))

amonk

Gà con
Đã đầu tư ssd thì bạn nên dùng UEFI chuẩn GPT cho ổ nhé, nôm na là để sài hết công dụng của nó đi.
Cho ổ ssd 120gb làm ổ System, còn ổ HDD cũ dùng làm ổ dữ liệu (trong trường hợp lap của bạn gắn đc 2 ổ).
Cài win xong còn phải driver, soft các kiểu, nếu muốn tiết kiệm thời gian bạn hãy tìm bản "ghost" đa cấu hình trên mạng, check uy tín rồi tải về, nhớ chọn dạng file *.tib nha vì nó nhanh hơn.
Sử dụng file tib đó bạn dùng acronis true image, search gg có rất nhiều bài viết hướng dẫn.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Đã đầu tư ssd thì bạn nên dùng UEFI chuẩn GPT cho ổ nhé, nôm na là để sài hết công dụng của nó đi.
Cho ổ ssd 120gb làm ổ System, còn ổ HDD cũ dùng làm ổ dữ liệu (trong trường hợp lap của bạn gắn đc 2 ổ).
Cài win xong còn phải driver, soft các kiểu, nếu muốn tiết kiệm thời gian bạn hãy tìm bản "ghost" đa cấu hình trên mạng, check uy tín rồi tải về, nhớ chọn dạng file *.tib nha vì nó nhanh hơn.
Sử dụng file tib đó bạn dùng acronis true image, search gg có rất nhiều bài viết hướng dẫn.
SSD dùng Legacy thì sao bạn?

namhnz

Búa Đá
Mình nhớ là cài win lên SSD thì cũng không khác bình thường lắm. Bạn vẫn tiến hành tạo file ISO, boot vào USB, đến phần chọn nơi cài đặt thì bạn làm như sau: Nhấn vào ổ SSD, chọn Tạo phân vùng mới, nó sẽ tạo thêm một số phân vùng nhỏ nhỏ khác nữa, sau đó tiến hành cài đặt như bình thường là được.
Đối với trường hợp bạn không muốn có thêm mấy ổ phụ như cách trên thì bạn Boot vào một bản WinPE, mở phần mềm quản lý ổ đĩa lên, định dạng cho ổ SDD là GPT hoặc MBR, tạo phân vùng mới định dạng NTFS - Primary, sau đó đặt Active cho phân vùng. Tiến hành cài đặt win lên thôi :cool:

giatung92

Búa Đá
Tùy main có hỗ trợ UEFI mới cài được chuẩn đó, chứ chỉ hỗ trợ legacy thì cũng bó tay.

dosonpk

Rìu Sắt
Mình có cái lap ghẻ từ thời 2012 mà vẫn chuyển sang UEFI {byebye}

Bác thớt down file iso về rồi dùng rufus mà tạo usb boot cài bình thường thôi {amazed}

hm1208

Búa Đá
Ổ có 120 gb thì chia làm gì nữa, cứ cài chọn UEFI là win tự chuyển ổ thành GPT thôi, nếu muốn thì sau này dùng acronis chia lại ổ cũng được mà

q1u2a3n4

Búa Gỗ
nếu win trên ổ HDD của bác không bị lỗi thì dùng phần mềm chuyển dữ liệu cài win từ ổ HDD sang SDD có phải khỏe hơn không? Không cần phải cài lại phần mềm nữa