Hỏi/ Thắc mắc - Cài win 11 vào ổ ssd | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài win 11 vào ổ ssd

ThaiDoViet

Búa Đá
Thì bác trỏ 2 cái đó về 1 phân vùng cũng dc, ko nhất thiết là 2 phân vùng riêng.
Vấn đề của bác chủ thread ko biết là cài theo hướng dãn nào, khả năng là cài trên 1 phân vùng thôi, giờ chắc vô active, nạp mbr và pbr khả năng boot dc.
phân vùng EFI đã active, phân vùng GPT ổ cài win chuẩn NTFS thì cần gì active, mình cái mấy máy được rồi mà, chỉ có mỗi máy này lúc boot và win là k được thôi

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
phân vùng EFI đã active, phân vùng GPT ổ cài win chuẩn NTFS thì cần gì active, mình cái mấy máy được rồi mà, chỉ có mỗi máy này lúc boot và win là k được thôi
Lúc đầu bạn ko nói nên mình ko biết cài theo chuẩn nào.
Để bác kia hướng dẫn bạn, nếu ko dc thì có thể pm mình, chỉ bạn cài lại từ đầu cũng dc.

malemkhoang

Rìu Chiến
Bạn khởi động máy bằng đĩa cứu hộ;
sao cho ổ C của hệ thống là phân vùng đã cài win11;
Phân vùng FAT32 nếu không hiển thị (nó bị ẩn) thì cho nó hiện ra... (dùng BootICE), chẳng hạn nó là đĩa D...
Bạn mở cửa sổ cmd (Administrator) chạy lệnh sau:
BCDBoot C : \windows /s D :

Sửa lần cuối:

malemkhoang

Rìu Chiến
Tôi thống kê lại để bạn kiểm tra:
1. Thiết lập máy: Chế độ UEFI; nếu chưa thiết lập có thể bỏ qua.
2. SSD thiết lập định dạng GPT gồm: 1 phân vùng FAT32 Primary Active, 1 phân vùng GPT NTFS NoActive. Phân vùng FAT32 có thể phải set Actice lại bằng MiniTool Partition Wizard (trong đĩa cứu hộ), chính xác là "Change Partition Type ID" (EFI system partition: c12a7328-f81f-11d2-ba4b-00a0c93ec93b) - đây là điểm đầu tiên tôi nghi ngờ rằng nó làm ảnh hưởng đến việc khởi động được máy. Phân vùng GPT cũng thay đổi ID tương ứng theo (Basic data partition: ebd0a0a2-b9e5-4433-87c0-68b6b72699c7).
3. Phân vùng FAT32:
3.1. Khởi động UEFI chứa: thư mục EFI.
3.2. Khởi động LEGACY chứa: tệp bootmgr, thư mục boot.
3.3. Khởi động không phục thuộc UEFI, LEGACY chứa: tệp bootmgr, thư mục boot, thư mục EFI
Các tệp và thư mục này do Win thực hiện bằng công cụ (lệnh), không phải là do sao chép thông thường.

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Mình

Mình thử rồi vẫn k được b à
Mình nghĩ với ổ SSD như vậy bạn thử cách sau: Kiếm 01 bản WinPE mới nhất (chỉ cần bản free như anhdv, NHV boot,...)
Cách 1. Sửa lỗi boot ổ cài Windows (bản đã cài) bằng cách vào Win PE nói trên):
- Nạp lại MBR, PBR (trong phần mềm BOOTICE có trong WInPE (nếu đã sửa đúng thì bỏ qua cách này)
- Sửa lỗi boot bằng mở one click trong anhdv boot (chọn ổ cài windows rồi chọn mục 4 thì phải - có HD tiếng Việt). Rất hay, mình cũng hay dùng cách này vì đơn giản.
- Dùng sửa lỗi boot bằng phần mềm Macrium Reflect cũng có trong nhiều bản Win PE.
-...
Cách 2.
Nếu không sửa được thì nên cài mới Windows luôn nhưng không dùng WinNT mà cài trực tiếp trong các bản win PE. Vì bạn có ổ SSD nên việc cài rất nhanh chóng. Các bước có trên GG.
Lưu ý kể cả Windows 11 cũng dễ dàng cài trực tiếp by pass được trên máy cũ không đủ chuẩn đều đã tích hợp trong các bản win PE mới nhất của anhdv booot hay NHV boot, ....). Khi cài hoàn chỉnh, activated các phần mềm thì backup hệ thống để dùng khi lỗi về sau nhé. Chúc thành công.

ThaiDoViet

Búa Đá
Cảm ơn tất cả mọi người, mình đã nhờ được người trên diễn đàn VNZoom giúp!!