Hỏi/ Thắc mắc - Cài win 11 vào ổ ssd | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài win 11 vào ổ ssd

ThaiDoViet

Búa Đá
Đây mọi người xem giúp mình với

Attachments

129.6 KB · Lượt xem: 26
    106.3 KB · Lượt xem: 26

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Yêu cầu của WinNT setup là phải chuẩn bị trước cho nó 2 phân vùng trên cùng một Storage.
Phân vùng thứ nhất, là phân vùng FAT32, Primary, Active;
Phân vùng thứ hai là phân vùng chuẩn GPT NTFS (có thể phi chuẩn), đây cũng là một phân vùng Primary.
Lưu ý, trên nột Storage có nhiều phân vùng Primary thì chỉ có duy nhất một phân vùng Active.

Khi tạo phân vùng thứ nhất, nếu quên Active cho phân vùng này thì hệ thống không có phân vùng Active dẫn đến không khởi động được. Xuất hiện màn hình đen có dấu nhắc lệnh nhấp nháy.
Nếu lại đi Active cho ổ C, tức là phân vùng chứa Win thì cũng không khởi động được hoặc nếu khởi động được thì cũng không chuẩn (nói vậy là vì tôi không bao giờ làm như vậy nên không có nhận biết kiểm chứng).​
Ổ MBR thì 2 phân vùng đó gộp chung lại cũng dc mà bác, ko cần phải tách riêng ra đâu, Cài uefi trên ổ GPT mới phải bắt buộc phân vùng efi và phân vùng chứa win riêng

malemkhoang

Rìu Chiến
boot optione 2 là uefi winPE b à
Nhấn vào Boot option1 chọn UEFI...

malemkhoang

Rìu Chiến
Ổ MBR thì 2 phân vùng đó gộp chung lại cũng dc mà bác, ko cần phải tách riêng ra đâu, Cài uefi trên ổ GPT mới phải bắt buộc phân vùng efi và phân vùng chứa win riêng
Cài bằng WinNT setup thì nó yêu cầu vậy... vả lại khởi động UEFI và LEGACY nạp hai hệ thống quản lý khởi động khác nhau...

ThaiDoViet

Búa Đá
Đây là hình ảnh cài win bằng WinNT, apply image không xảy ra lỗi gì cả

Attachments

102.5 KB · Lượt xem: 17
    118.3 KB · Lượt xem: 18

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Cài bằng WinNT setup thì nó yêu cầu vậy... vả lại khởi động UEFI và LEGACY nạp hai hệ thống quản lý khởi động khác nhau...
Thì bác trỏ 2 cái đó về 1 phân vùng cũng dc, ko nhất thiết là 2 phân vùng riêng.
Vấn đề của bác chủ thread ko biết là cài theo hướng dãn nào, khả năng là cài trên 1 phân vùng thôi, giờ chắc vô active, nạp mbr và pbr khả năng boot dc.

Như hình ở #35 thì ổ GPT và cài uefi rồi. Nhưng bios thì đang để legacy.
Nhanh nhất thì để nguyên bios legacy vậy, convert ổ sang MBR rồi cài win lại.

Sửa lần cuối:

malemkhoang

Rìu Chiến
Đĩa SSD của bạn để khởi động máy, hiện chỉ có khởi động UEFI, trong khi máy của bạn lại là LEGACY nên không tải được phần quản lý khởi động nằm trong thư mục EFI của phân vùng FAT32 ...

malemkhoang

Rìu Chiến
Thì bác trỏ 2 cái đó về 1 phân vùng cũng dc, ko nhất thiết là 2 phân vùng riêng.
Vấn đề của bác chủ thread ko biết là cài theo hướng dãn nào, khả năng là cài trên 1 phân vùng thôi, giờ chắc vô active, nạp mbr và pbr khả năng boot dc.
Bạn xem lại #1 nhé.