This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Nhờ tư vấn Cài đặt Windows 11 - This PC can't run Windows 11

kinghnvn

Búa Gỗ
Chào các bác,
Em có tạo cái USB cài Win 11, sau khi boot nó tự chạy đến bước như hình Windows Setup - 1 Collecting Information - tại đây nút back và next bị ẩn không thể nhấn.
Em có nhấn Shift + F10 để vào regitry tùy chỉnh add thêm 3 keys như hình Registry Editor, nhưng sau khi add xong và đóng cửa sổ thì nó trở lại giao diện như hình bàn đầu và không thể back hoặc next, nếu nhấn X để close thì máy tính khởi động lại và vẫn dừng ở màn hình báo lỗi This PC can't run Windows 11 như lúc đâu.

Xin các bác tư vấn chỉ giao em ạ, em cảm ơn nhiều.

Attachments

• Windows Setup - 1 Collecting Information.jpg
    34.6 KB · Lượt xem: 50,713
  • Registry Editor.jpg
    42 KB · Lượt xem: 54

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn có thử tạo với Rufus bản mới nhất chưa bạn? Ngoài ra còn cách tạo usb Ventoy, tạo xong chép file iso vào part Ventoy thì cài được luôn. Hồi trước tôi đã test rồi, giờ thì không biết có thay đổi gì không? Bạn cho tôi link bản ISO của bạn, tôi sẽ test lại nhé.
Ngoài ra còn các cách khác, ví dụ như cài từ WinNTsetup, cách này thì bạn phải biết chia part trước nếu là UEFI. Giờ bạn cứ cho tôi link ISO của bạn, tôi sẽ thử với Rufus trước để dể dàng cho bạn hơn.

phamvantruc

VN Zoom
Thành viên BQT
Theo như hình của bạn đăng ,mình thấy ISO của bạn có vấn đề .Theo kinh nhiệm của mình thì những chương trình tạo USB ít khi bị nỗi ,mà fin ISO hay USB cũng có khi .

joevnpro

Búa Đá
Bộ cài windows bây giờ chỉ cần USB có định dạng Fat32, giải nén file iso vào usb là thành bộ cài chạy trên nền UEFI mà nhỉ? Có cần phần mềm tạo file gì nữa đâu.

Với bộ cài windows 11 thì xoá cái file Appraiserres.dll đi là cài được cho các máy không hỗ trợ mà.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Nguyên tắc là vậy, nhưng cũng có những bất trắc:
1. File ISO Windows bây giờ toàn là ISO x64 MutiEdition có dung lượng > 4.5GB, file Install.wim >2.5GB
Nên chép vào USB FAT32 có thể gặp lỗi. Nên Tool Rufus giải quyết tốt những trục trặc này và có thêm nhiều option hữu ích khác.
2. Với W11 21H2 thì chỉ cần xóa Appraiserres.dll, nhưng W11 22H2 cần phải bypass thêm vài thứ mới cài được.
Và vài ba thứ trở ngại vớ vẩn chả biết trước.

Với bạn chủ:
1. Dùng Tool WinNT để cài Windows - Nếu file ISO chuẩn thì sẽ cài được. Trở ngại là phải Boot máy vào WinPE hoặc Win khác đang cài trên ổ khác, không thể chạy WinNT trên chính Windows đang chạy để cài W11 mới.
2. Dùng Tool Skip_TPM_Check_on_Dynamic_Update v7 chạy với quyền addmin trong Windows hiện hành - Trước khi cài W11 để bypass
Nếu dùng cả 2 cách trên mà vẫn không khắc phục được > Tải lại ISO chính chủ & Check Mã HEX trước.

Sửa lần cuối:

kinghnvn

Búa Gỗ
Cái này em đang tạo 1 bản MTR theo https://learn.microsoft.com/en-us/microsoftteams/rooms/console#prepare-the-installation-media từ Win 11 bản SHA256: 768a49d9ddb9997e427094d317329e113e6abe74dbb5707b4aaeb8270adc692 ISO download tại
https://fdn.digiboy.ir/dlir-s3/en-u...on_22h2_updated_sep_2022_x64_dvd_840da535.iso
Em nghĩ file ISO OK bác ạ

kinghnvn

Búa Gỗ
chắc do máy e MBR ko hỗ trợ GPT quá

kinghnvn

Búa Gỗ
e đang tạo Windows Teams Room theo cách này b ạ https://learn.microsoft.com/en-us/microsoftteams/rooms/console#prepare-the-installation-media
Win 11 ISO bản SHA256: 768a49d9ddb9997e427094d317329e113e6abe74dbb5707b4aaeb8270adc692
Chắc nó ra GPT ko chạy đc máy eMBR...

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi không biết cách build ISO từ MTR, máy của bạn có phải là Surface Pro không? Nếu build đúng thì phải cài đặt được chứ bạn. Còn nếu máy bạn không phải loại đó thì thử dùng Rufus tạo xem. Tôi đang load bản ISO về và sẽ tạo với Rufus, chọn cho nó có boot trên cả MBR hay EFI. Khi nào có kết quả tôi sẽ báo sau nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Báo tin vui với bạn trước là tôi đã cài thành công trên máy Legacy đời cổ Duo core với cách tạo usb từ Rufus, khi cài thì nó chạy khá lâu, restart nhiều lần , sẽ có đầy đủ hình ảnh cho bạn tham khảo nhé. Tôi không chụp được hình khi cài trên máy thật, chỉ có các hình sau khi cài thôi. Sẽ post tiếp hình vào đây, bạn vui lòng chờ......

Trước hết nói về SHA256, có phải bạn copy thiếu con số 5 cuối cùng không?

A/- TẠO BOOT:

Trước khi tạo thì tôi xoá toàn bộ USB, format với NTFS rồi tạo boot từ Rufus 4.2..:

Lưu ý ở muc #2 hình trên , bạn phải nhấn ALT và E để có BIOS or UEFI như hình nhé. Chọn Start từ hình trên có hình sau:

Hình trên cho thấy nó sẽ loại bỏ các yêu cầu khi cài Win 11 trên máy không đủ điều kiện, mặc định chỉ có 2 mục bên trên, tôi chọn thêm 2 mục dưới:

Nhấn OK hình trên và nhấn Start sẽ có cảnh báo:

Nhấn Ok tiếp:

Ở hình trên bạn thấy file install.wim là 4.4GB, như vậy nếu chỉ format usb với FAT32 thì không hợp lệ rồi, nhìn vào file system của Rufus, họ chọn là NTFS đó bạn.

B/- KIỂM TRA USB VỚI BOOTICE:

Hoàn tất ở hình trên, sau đó tôi dùng tools Bootice để check lại USB :

Check Parts manage trước, trong hình cho thấy Rufus vẫn tạo một part nhỏ là FAT32, như vậy vẫn có thể boot cả 2 modes UEFI và Legacy.

Process MBR, ở hình dưới này thì tôi thấy trống ở Windows NT, tôi chọn thêm mục này cho chắc ăn:

Chọn thêm như hình:

Process PBR cho cài theo BIOS:

Phần cài theo UEFI thì tôi thấy nó như hình, tôi sẽ test lại sau:

C/- KẾT QUẢ SAU KHI CÀI:

Các hình liên quan:

Tôi sẽ cho 2 mục Reserved Storage và Hibernation file disabled sau:

Sửa lần cuối:

kinghnvn

Búa Gỗ
Em cảm ơn bác nhiều, bác giải thích rất chi tiết

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Em cảm ơn bác nhiều, bác giải thích rất chi tiết
Tôi có đem thử usb trên boot vào máy UEFI thì vẫn boot và cài đặt bình thường đó bạn, khi nào có dịp bạn thử trên máy UEFI xem sao nhé.

Bạn có thắc mắc vì sao cài với Rufus thì ok nhưng cài từ bản ISO thì bị lỗi, tất nhiên Rufus đã bypass nhiều thứ nên mới cài được. Tôi thử so sánh sự khác biệt giữa 2 folders sources của bản ISO và sources trên USB làm từ Rufus thì tôi có các hình này:

Sources từ ISO:

Sources từ USB-Rufus có thêm folder $OEM$ và file unattend.xml như hình dưới, họ cũng tạo thêm appraiserres.dll với size là 0, file chính có extension là bak.

Lúc post 2 hình trên tôi không để ý size của boot.wim, 2 files khác nhau nên tôi không chỉnh được, mãi sau tôi mới thấy, các bạn xem them phần Update lần 2 bên dưới nhé.

Nội dung của file unattend.xml

Tôi đính kèm folder $OEM$ dưới đây, bạn @kinghnvn có muốn thử thì làm ngay trên bản ISO, nhớ chỉnh thêm file appraiserres.dll như hình minh hoạ. File $OEM$ load về xoá đuôi txt , giải nén và chép vào folder sources của ISO rồi save lại, thử xem sau khi chỉnh lại ISO thì bạn có tự cài được vào máy MBR hay không?

Tôi chia thêm 1 part từ USB-Rufus, format as NTFS, chép toàn bộ file từ ISO vào. Vào 2 parts cũ rename toàn bộ folder có liên quan, tôi muốn thử giống như là mình tạo 1 boot mới với mode Legacy only và muốn test bản ISO-fixed có tốt hay không? Khi boot vào máy Legacy vẫn hiện giao diện cài Win nhưng........vui lòng xem phần in đậm bên dưới.

Update: tôi đã thử theo cách nói ở trên nhưng chưa thành công, vẫn báo lỗi như tiêu đề của topic. Lúc chép vào ISO và save lại thì có báo lỗi gì đó về file unattend.xml.

Update lần 2: đã tìm ra chổ khác biệt rồi các bạn, Rufus chỉnh sửa luôn file boot.wim, tôi thay lại file đó vào thì đã boot lên OK trên máy Legacy, không còn báo lỗi " This PC can't run Windows 11 "

Tôi không biết có bạn nào thích sửa thử hay không nên tôi không upload file boot.wim, nếu bạn nào cần thì cho tôi biết nhé.

Hình cho thấy file đã bị delete như sau:

Attachments

• $OEM$.rar.txt
    913 bytes · Lượt xem: 6
  • APPRAISERRES.rar.txt
    29.5 KB · Lượt xem: 7
Sửa lần cuối:

joevnpro

Búa Đá
Tôi vừa cài W11 2 máy xong, không thấy nó yêu cầu bypass gì cả. Máy dùng Intel đời 4.

File wim >4.5GB thì phải chạy lệnh chia nhỏ file wim, nó tích hợp trong CMD của windows. Trước giờ tôi toàn dùng toàn bộ của MS, cực kỳ hạn chế việc dùng phần mềm bên thứ 3 khi cài OS. PHân vùng cũng dùng Diskpart tích hợp của MS trong CMD.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nếu bạn cho biết chi tiết cách làm cùng với hình ảnh minh hoạ thì rất tốt, bạn chia sẻ để tôi và các bạn khác cùng học theo bạn nhé.

joevnpro

Búa Đá
Nếu bạn cho biết chi tiết cách làm cùng với hình ảnh minh hoạ thì rất tốt, bạn chia sẻ để tôi và các bạn khác cùng học theo bạn nhé.
Tôi làm như trên thôi. Cậu search keyword đó cả tiếng anh và tiếng Việt, đây là công cụ tích hợp sẵn của MS, kể cả các tools backup OS (giống Ghost) cũng đều có sẵn hết, không cần phải dùng tools bên thứ 3.

Tôi không có thời gian để mà viết mấy cái hướng dẫn trên mạng này.