Nhờ tư vấn - Cài đặt Windows 11 - This PC can't run Windows 11 | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Cài đặt Windows 11 - This PC can't run Windows 11

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi làm như trên thôi. Cậu search keyword đó cả tiếng anh và tiếng Việt, đây là công cụ tích hợp sẵn của MS, kể cả các tools backup OS (giống Ghost) cũng đều có sẵn hết, không cần phải dùng tools bên thứ 3.

Tôi không có thời gian để mà viết mấy cái hướng dẫn trên mạng này.  
xin cú pháp seach
search syntax please

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Nếu bạn cho biết chi tiết cách làm cùng với hình ảnh minh hoạ thì rất tốt, bạn chia sẻ để tôi và các bạn khác cùng học theo bạn nhé.
hiểu lầm rồi bác @Hoang Duch2 không phải bypass Win 11 máy cấu hình không hỗ trợ bằng câu lệnh có sẵn cmd của MS mà là lệnh cmd chia phân vùng C hệ điều hành active phân vùng boot và D, E, F... thay vì dùng phần mềm chia phân vùng ví dụ như MiniPartition,... bản chất bypass Win 11 mà bạn kia đề cập vẫn là xóa file Appraiserres.dll trong thư mục sources của ISO. diễn đàn này tham gia để tìm hiểu kiến thức mở là học dùng nhiều cách khác nhau để thực hiện vấn đề vẫn ra kết quả đúng như nhau chứ vấn đề bypass Win 11 này mở thread còn dài dài.

kinghnvn

Búa Gỗ
Tôi có đem thử usb trên boot vào máy UEFI thì vẫn boot và cài đặt bình thường đó bạn, khi nào có dịp bạn thử trên máy UEFI xem sao nhé.

Bạn có thắc mắc vì sao cài với Rufus thì ok nhưng cài từ bản ISO thì bị lỗi, tất nhiên Rufus đã bypass nhiều thứ nên mới cài được. Tôi thử so sánh sự khác biệt giữa 2 folders sources của bản ISO và sources trên USB làm từ Rufus thì tôi có các hình này:

Sources từ ISO:

Sources từ USB-Rufus có thêm folder $OEM$ và file unattend.xml như hình dưới, họ cũng tạo thêm appraiserres.dll với size là 0, file chính có extension là bak.

Lúc post 2 hình trên tôi không để ý size của boot.wim, 2 files khác nhau nên tôi không chỉnh được, mãi sau tôi mới thấy, các bạn xem them phần Update lần 2 bên dưới nhé.

Nội dung của file unattend.xml

Tôi đính kèm folder $OEM$ dưới đây, bạn @kinghnvn có muốn thử thì làm ngay trên bản ISO, nhớ chỉnh thêm file appraiserres.dll như hình minh hoạ. File $OEM$ load về xoá đuôi txt , giải nén và chép vào folder sources của ISO rồi save lại, thử xem sau khi chỉnh lại ISO thì bạn có tự cài được vào máy MBR hay không?

Tôi chia thêm 1 part từ USB-Rufus, format as NTFS, chép toàn bộ file từ ISO vào. Vào 2 parts cũ rename toàn bộ folder có liên quan, tôi muốn thử giống như là mình tạo 1 boot mới với mode Legacy only và muốn test bản ISO-fixed có tốt hay không? Khi boot vào máy Legacy vẫn hiện giao diện cài Win nhưng........vui lòng xem phần in đậm bên dưới.

Update: tôi đã thử theo cách nói ở trên nhưng chưa thành công, vẫn báo lỗi như tiêu đề của topic. Lúc chép vào ISO và save lại thì có báo lỗi gì đó về file unattend.xml.

Update lần 2: đã tìm ra chổ khác biệt rồi các bạn, Rufus chỉnh sửa luôn file boot.wim, tôi thay lại file đó vào thì đã boot lên OK trên máy Legacy, không còn báo lỗi " This PC can't run Windows 11 "

Tôi không biết có bạn nào thích sửa thử hay không nên tôi không upload file boot.wim, nếu bạn nào cần thì cho tôi biết nhé.

Hình cho thấy file đã bị delete như sau:

Trong mục source của em nó cũng có file appraiserres.dll giờ e chép đè file bác gửi vào đây phải ko ạ

Trong $oem$ thì nó là file AutoUnateend.xml

joevnpro

Búa Đá
xin cú pháp seach
search syntax please
split WIM file
Install Windows from a Flash Drive
Back up full system windows 10

Công cụ xử lý phân vùng của MS:
diskpart

Để cài windows 11 trên máy không hỗ trợ, làm như trên. Hoặc, window 10 và windows 11 là cùng core, có thể dùng bộ ISO của Windows 10, thay thế file Wim của win10 bằng file win cua win11.

-> mục đích là không sử dụng phần mềm của bên thứ 3. Hạn chế rủi ro bảo mật, trojan.

kinghnvn

Búa Gỗ
split WIM file

diskpart

Để cài windows 11 trên máy không hỗ trợ, làm như trên. Hoặc, window 10 và windows 11 là cùng core, có thể dùng bộ ISO của Windows 10, thay thế file Wim của win10 bằng file win cua win11.

-> mục đích là không sử dụng phần mềm của bên thứ 3. Hạn chế rủi ro bảo mật, trojan.
Em cũng ủng hộ ko dùng phần mềm bên thứ 3, cá nhân thì ko vđ có thể vọc test thoải mái, chứ nếu doanh nghiệp thì sẽ ko ổn, ưu tiên dùng tools chính thức của Microsoft và phải free :)

Quay trở lại chủ để của em thì vẫn ko thể chạy cái bản OS có MTR như hướng dẫn của MS :)

joevnpro

Búa Đá
Em cũng ủng hộ ko dùng phần mềm bên thứ 3, cá nhân thì ko vđ có thể vọc test thoải mái, chứ nếu doanh nghiệp thì sẽ ko ổn, ưu tiên dùng tools chính thức của Microsoft và phải free :)

Quay trở lại chủ để của em thì vẫn ko thể chạy cái bản OS có MTR như hướng dẫn của MS :)
Ý cậu là tạo usb mbr hay laf cậu đã cài Os lên phân ổ đĩa dùng MBR table (thay vì GPT table)?

Nếu MBR thif dễ fix hơn mà. Boot vào phần cmd của windows hoặc cmd trong phần Repair của bộ cài để chạy lệnh fix MBR và fix boot bằng lệnh bcd là được.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
split WIM file

diskpart

Thật ra cài win11 cho máy ko đủ cấu hình thì có nhiều phương án
Cách dễ nhất là cài = winNTsetup
Cách 2 là add setup server = cái fix , cái này có thể upgrade cho máy ko đủ cấu hình = ISO

Và còn 1 vài thao tác từ các ứng dụng khác , tôi hay dùng cách 1

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Trong mục source của em nó cũng có file appraiserres.dll giờ e chép đè file bác gửi vào đây phải ko ạ

Xem phần đính kèm 51055
Trong $oem$ thì nó là file AutoUnateend.xml

Xem phần đính kèm 51056
Bạn đã gửi cho tôi bản ISO khác, không phải bản này nên tôi không biết kết quả chính xác đâu bạn. Bên đó bạn tự làm với Rufus trước , sau đó bạn so sánh sources của Rufus và sources của bản ISO gốc, tìm xem nó khác biệt ở chổ nào. Bên tôi thì file ISO bạn gửi trước đó không có folder $OEM$ từ sources, sau khi tạo với Rufus thì lại có. Ngoài ra nó còn khác biệt ở file Boot.wim nữa và dĩ nhiên là nó thay thế file Appraiserres.dll luôn.

joevnpro

Búa Đá
Thật ra cài win11 cho máy ko đủ cấu hình thì có nhiều phương án
Cách dễ nhất là cài = winNTsetup
Cách 2 là add setup server = cái fix , cái này có thể upgrade cho máy ko đủ cấu hình = ISO
Xem phần đính kèm 51064

Và còn 1 vài thao tác từ các ứng dụng khác , tôi hay dùng cách 1
Tools trên mạng thì tôi biết là có nhiều. Cái chính là tôi không muốn can thiệp bằng phần mềm/tools bên thứ 3. Nhất là tool không chek được mã nguồn/ tool được build exe sẵn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tools trên mạng thì tôi biết là có nhiều. Cái chính là tôi không muốn can thiệp bằng phần mềm/tools bên thứ 3. Nhất là tool không chek được mã nguồn/ tool được build exe sẵn.
Thật ra nếu biết cách thì cũng có thể can thiệp thay thế 1 file vào ISO có thể bypass , bài tôi post 2 cách ở trên
1/ WinNTsetup thì nó chỉ cần tìm đến file instal.wim và winNT này thì đã quá rõ ko có các thứ gọi là mã độc
2/ Là thay thế sang setup server , cái này thì ko có topic của bạn dungltcd build ISO làm sẵn bypass theo cách setup server
Do vậy 2 cách trên xem như là an toàn , thay gì đem wim của 11 sang ISO của 10 thì cũng có thể thay 1 appraiserres .dll

joevnpro

Búa Đá
Thật ra nếu biết cách thì cũng có thể can thiệp thay thế 1 file vào ISO có thể bypass , bài tôi post 2 cách ở trên
1/ WinNTsetup thì nó chỉ cần tìm đến file instal.wim và winNT này thì đã quá rõ ko có các thứ gọi là mã độc
2/ Là thay thế sang setup server , cái này thì ko có topic của bạn dungltcd build ISO làm sẵn bypass theo cách setup server
Do vậy 2 cách trên xem như là an toàn , thay gì đem wim của 11 sang ISO của 10 thì cũng có thể thay 1 appraiserres .dll
Ai thích dùng thì dùng thôi. Tôi share là share thông tin chính chủ MS đều có hết các tools cần thiết để cài đặt, phân vùng, repair, back up 1 OS....

Tôi thì quan điểm là chỉ dùng chính chủ phát hành, ko tin tools thứ 3 trôi nổi nào cả. Ko dùng Cr@ck (có active thì chỉ active qua key nếu xin được key, nói không với tool CMD, exe do bên thứ 3 phát hành. Nếu dùng phần mềm bên thứ 3 thì phải cài qua store hoặc của các hãng lớn adobe, apple, google, unity....

Nếu cần chạy code thì sẽ tự biên dịch thành exe sau khi check code.