Hỏi/ Thắc mắc - Cách tắt update Windows 10? | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cách tắt update Windows 10?

tongcongminhac4

Rìu Sắt
Cứ sử dụng tường lửa Windows lẫn hosts block domain với Ip là xong
Tắt làm gì khi sau này cần rồi phải làm lại. Trong khi đó dùng firewall và hosts chỉ cần vào vô hiệu hóa 1 phát là xong <ko sợ bị lỗi Win, ko sợ bị can thiệp của các tools khác>
Các tools đó viết gì chưa chắc ai biết được.

P/s: Nên nhớ dịch vụ Update của Windows 10 sẽ khác với Win 7,8 đó. Họ kèm theo các dịch vụ con ăn theo nữa. Nếu vô hiệu sẽ gây lỗi cục bộ cho Win
mod hướng dẫn đi

Hamano Kaito

Moderator
mod hướng dẫn đi

Link để lấy domain và ip | https://github.com/crazy-max/WindowsSpyBlocker/tree/master/data
Trong đấy có vài mục dành cho các ứng dụng thứ 3 khác. https://github.com/crazy-max/WindowsSpyBlocker này là ứng dụng chuyên block Spy windows. Đúng như cái tên nêu lên block 1 phát là windows tịt ngay
Nhưng khi sử dụng, ko nên vô hiệu hóa các dịch vụ hoặc policy (khó mà khôi phục này nếu mình ko tự làm tay)
Nếu dùng tools thì chỉ dùng chức năng block hosts và firewall thôi.
Còn ko thì dùng link lấy domain,IP rồi tự mà block lấy

hongmieu98

Rìu Vàng Đôi
Cái lap của mình bị xung đột touchpad, mỗi lần nó update là bị lỗi. Cài lại win mấy lần mới biết là do touchpad bị xung đột. Nên mình phải tắt hết update.
bạn enable mục Do not include drivers with Windows Update trong group policy (Computer Configuration > Administrative Templates > Windows Components > Windows Update ) là được ngay ấy mà

Note7

Búa Đá
Cứ sử dụng tường lửa Windows lẫn hosts block domain với Ip là xong
Tắt làm gì khi sau này cần rồi phải làm lại. Trong khi đó dùng firewall và hosts chỉ cần vào vô hiệu hóa 1 phát là xong <ko sợ bị lỗi Win, ko sợ bị can thiệp của các tools khác>
Các tools đó viết gì chưa chắc ai biết được.

P/s: Nên nhớ dịch vụ Update của Windows 10 sẽ khác với Win 7,8 đó. Họ kèm theo các dịch vụ con ăn theo nữa. Nếu vô hiệu sẽ gây lỗi cục bộ cho Win
Cách này của bác là hay nhất k can thiệp gì cả. Bác có hướng dẫn cụ thể cho e đi. E gà mờ lắm nói chưa hiểu phải có hình ảnh mớilafm theo được ạ.

Hamano Kaito

Moderator
Cách này của bác là hay nhất k can thiệp gì cả. Bác có hướng dẫn cụ thể cho e đi. E gà mờ lắm nói chưa hiểu phải có hình ảnh mớilafm theo được ạ.

Bạn vào link lấy domain <== vào trang web đó bạn sẽ thấy mục tên là hosts https://github.com/crazy-max/WindowsSpyBlocker/tree/master/data/hosts <== Link này
Nhấn chuột vào từng link để lấy domain ipv4 và ipv6 copy past vào hosts của bạn rồi save lại là xong
Nếu save ko được thì save ở chỗ khác rồi copy vào lại <== khi save ở chỗ khác thêm 2 dấu "hosts" vào như vậy sẽ ko bị đổi đuôi mở rộng thành .txt

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Bạn vào link lấy domain <== vào trang web đó bạn sẽ thấy mục tên là hosts https://github.com/crazy-max/WindowsSpyBlocker/tree/master/data/hosts <== Link này
Nhấn chuột vào từng link để lấy domain ipv4 và ipv6 copy past vào hosts của bạn rồi save lại là xong
Nếu save ko được thì save ở chỗ khác rồi copy vào lại <== khi save ở chỗ khác thêm 2 dấu "hosts" vào như vậy sẽ ko bị đổi đuôi mở rộng thành .txt
Chưa rõ nên lại hỏi sếp @Hamano Kaito : sáu link trong hình là áp dụng sao sếp (ipv4, ipv6) ?

Hamano Kaito

Moderator
@baogia2010 | cái nào ko để v6 thì là v4 ! Mình sẽ cho VD chặn domain với tên là www.abc-com.canh
Với IPv4 sẽ là 127.0.0.1 www.abc-com.canh #ip local của v4 là 127.0.0.1 <=bạn cũng có thể thay thế bằng bất cứ IP nào cũng được nhưng phải nằm trong danh sách Ipv4 (search google sẽ biết ipv4 sẽ có các lớp nào)
Với ipv6 sẽ khác đi chút vì là chuẩn mới (nói mới chứ cũng được áp dụng lâu rồi, nay bắt đầu đem ra sử dụng đại trà) sẽ lã ::1 www.abc-com.canh #ip local của v6 là ::1
Khi các bạn block hosts 1 domain nào đó dùng v4 mà ko block được vậy chắc chắn máy bạn có v6 chạy đua cùng v4. Thêm v6 vào là tịt ngay
Dấu # ở đằng sau mỗi domain hoặc ip sẽ được gọi là chú thích, phần chú thích sẽ ko bị ảnh hưởng (ko áp dụng cho các chuỗi code khác ngoài gõ chai <= tức là ko thêm dấu vào dễ bị lỗi)

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Clear. yes sir!
@baogia2010 | cái nào ko để v6 thì là v4 ! Mình sẽ cho VD chặn domain với tên là www.abc-com.canh
Với IPv4 sẽ là 127.0.0.1 www.abc-com.canh #ip local của v4 là 127.0.0.1 <=bạn cũng có thể thay thế bằng bất cứ IP nào cũng được nhưng phải nằm trong danh sách Ipv4 (search google sẽ biết ipv4 sẽ có các lớp nào)
Với ipv6 sẽ khác đi chút vì là chuẩn mới (nói mới chứ cũng được áp dụng lâu rồi, nay bắt đầu đem ra sử dụng đại trà) sẽ lã ::1 www.abc-com.canh #ip local của v6 là ::1
Khi các bạn block hosts 1 domain nào đó dùng v4 mà ko block được vậy chắc chắn máy bạn có v6 chạy đua cùng v4. Thêm v6 vào là tịt ngay
Dấu # ở đằng sau mỗi domain hoặc ip sẽ được gọi là chú thích, phần chú thích sẽ ko bị ảnh hưởng (ko áp dụng cho các chuỗi code khác ngoài gõ chai <= tức là ko thêm dấu vào dễ bị lỗi)
Thank sờ kiều :p

tranduyquang

Rìu Sắt
Dùng tiện ích Windows Update Blocker v1.2 là ổn, nhanh nữa.
Yep, đã gửi link ở các bài trước, ai thích thì dùng thôi. Cá nhân mình cũng thử qua nhiều cách, cuối cùng chốt dùng cái đó cho lẹ. Lúc nào cần update thì mở lại cũng rất nhanh, 1 click là tắt/mở update.

Note7

Búa Đá
Yep, đã gửi link ở các bài trước, ai thích thì dùng thôi. Cá nhân mình cũng thử qua nhiều cách, cuối cùng chốt dùng cái đó cho lẹ. Lúc nào cần update thì mở lại cũng rất nhanh, 1 click là tắt/mở update.
Ui thằng Win 10 này nó bắt người dùng phải update bác ạ. Tắt nó đi 1 số soft k cài được. Nghe nói 1903 có tuỳ chọn update k biết phải k?

tuandungdang

Búa Gỗ Đôi
Update tốt chứ có sao đâu mà tắt các bạn, nếu update mà chậm thì thay cái SSD là mượt ngay. Mình cho up thoải mái.

tuandungdang

Búa Gỗ Đôi
Nhiều lúc nó update lâu quá ý bác.
Nếu mạng nhà bác nhanh, Win ko bị lỗi hay mới cài máy thì do ổ cứng, bác nên thay ổ cứng SSD, giờ cũng ko mắc, thay xong bác thấy nó đáng giá, ko ức chế như mình trước đây.