Hướng dẫn - Cách cứu , khôi phục RAM đã chết hoặc có dấu hiệu sắp chết | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Cách cứu , khôi phục RAM đã chết hoặc có dấu hiệu sắp chết

Administrator

Administrator

RAM, từ viết tắt của Random Access Memory (bộ nhớ truy cập ngẫu nhiên), là một trong những linh kiện quan trọng giúp máy tính của bạn hoạt động . Khi bật máy tính nếu không có RAM hệ thống máy tính sẽ không khởi động được và phát ra từng tiếng bip bip.

Đôi khi bạn sẽ gặp trường hợp RAM máy tính bị hỏng hoặc có dấu hiệu sắp chết, khiến hệ thống hoạt động không ổn định cũng như không khởi chạy được.
Lúc đó bạn cần phải thay thế những thanh RAM mới. Tuy nhiên nếu bạn chưa mua được RAM mới thì bạn có thể cứu sống những thanh RAM đã chết đó , dùng tạm chúng một thời gian trước khi thay thế . Bài viết này chia sẻ một số kiến thức cá nhân và kinh nghiệm sưu tầm trên mạng . Đó là phương pháp đưa thanh RAM vào "lò nướng" ... đến đây chắc các bạn sẽ liên tưởng đến câu chuyện thánh Cao Thanh Lâm cứu dữ liệu ổ cứng bằng cách "đốt" ổ cứng HDD

Sự thật là RAM có cấu tạo khác với ổ cứng và có người đã cứu được thanh RAM đã chết sống lại và sử dụng nó tới vài tháng tiếp theo mà không có hiện tượng gì xảy ra.

Các thanh RAM hiện nay phần lớn đều sử dụng công nghệ hàn Reflow , đây là công nghệ hàn CHIP hay linh kiện vào PCB ( Polychlorinated biphenyl mạch in) công nghệ này luôn hiện hữu trong các nhà máy lắp ráp điện tử, nó tuân theo một qui luật theo biểu đồ nhiệt/thời gian để hàn các CHIP và IC vào bảng mạch. Reflow làm nóng PCB và chất hàn ở nhiệt độ cao để tạo mối hàn hoàn chỉnh và phù hợp trên PCB (mạch in).

Và trong hướng dẫn này, cũng có thể coi đây là phương pháp hàn Reflow bằng cách nâng nhiệt độ cho bảng mạch intới 200 độ C làm tan chảy các mỗi hàn bên dưới GPU Chip từ đó nối lại các kết nối bị hỏng trên PCB.

Chú ý:
- Phương pháp này không phù hợp khi bạn không đủ thiết bị và thanh RAM của bạn còn bảo hành.
- Phương pháp này cũng không chắc chắn 100% sẽ cứu được thanh RAM đã chết.
- Vệ sinh thanh RAM tham gia cấp cứu ( dùng tẩy và dung dịch vệ sinh mạch PCB bạn có thể tìm trên mạng)

Thanh RAM được cấp cứu​

Các bước thực hiện

Bước 1. Làm nóng lò nướng của bạn ở nhiệt độ tối thiểu 150C trong 3-5 phút , chú ý bạn không được sử dụng Lò vi sóng vì nó có thể làm hỏng Bảng mạch in của RAM.

Bước 2. khi lò nướng của bạn đã được làm nóng sơ bộ, hãy lấy giấy bạc ( loại giấy dùng cho lò nướng) đặt thanh RAM ở rìa và quấn nó lên thật chặt và gập hai đầu thanh RAM bằng giấy bạc như hình dưới

Bước 3 - Lò nướng đã sẵn sàng bạn đặt thanh RAM trực tiếp vào lò , hẹn giờ khoảng 2 phút ở nhiệt độ 200 độ C. Sau khi 2 phút ở nhiệt độ 200 độ C , bạn tiếp tục tăng nhiệt cho khoảng 230 độ C trong 2 phút nữa.

Bước 4 - Làm nguội RAM: Sau 4 phút cấp cứu thanh RAM, bạn đừng lấy RAM ra khỏi lò nướng đột ngột . Bạn sẽ chỉ cần mở lò nướng , tắt nguồn và để nó tự xả nhiệt một cách từ từ

Bước 5 - Kiểm tra : Bây giờ hãy tháo máy máy tính của bạn và lắp thanh RAM trở lại vị trí quen thuộc của nó, cài cắm cẩn thận. Bật máy tính lên, nếu máy tính của bạn khởi động hoàn hảo, điều đó có nghĩa là bạn đã sửa chữa thành công thanh RAM của mình và tiết kiệm được một khoản kha khá. Nếu không cứu được thì bạn cũng đừng buồn, thanh RAM đó thực sự đã hỏng và bạn cần phải thay thanh RAM mới.

Đinh Quang Vinh sưu tầm​

ai0ia

Búa Gỗ Đôi
Cảm ơn bác, bài viết hay và rất chi tiết, bác nào muốn thử phục hồi RAM thì có thể thử...

poiuy

Rìu Sắt
Không biết là dung dịch vệ sinh thì có thể thay thế bằng cái gì khác không chứ chỉ có mỗi 1 thanh ram mà đi mua đồ nhiều thì có khi quá lãng phí.

HaMinhGiang

Rìu Sắt
Mình mới lắp thêm 1 thanh ram cho laptop hp, không hiểu sao nó share ram cho phần cứng tới 1,03Gb? Tổng ram là 2x4=8gb, khi mở this pc > properti thì ghi Memory: 8gb (6,97gb use). Trong khi các pc khác ghi đủ 8.0gb.
Có cách nào giảm dung lượng ram share cho phần cứng không các bạn? Mình xem các pc hoặc laptop khác thì nó chỉ share khoảng hơn 100mb ram thôi.

tmtthanhrs

Búa Gỗ
Sau khi mình đọc bài viết này của bạn . Mình đã quyết định ra tiệm chốt order một thanh ram mới keng cắm vào máy =)))

nobjta9xtq

Gà con
Card màn hình làm được 1,5 tháng lại chết y như cũ, rất tốn keo tản nhiệt và mất công, ram thì chưa thử :v

tqkgoogle

Gà con
Mình mới lắp thêm 1 thanh ram cho laptop hp, không hiểu sao nó share ram cho phần cứng tới 1,03Gb? Tổng ram là 2x4=8gb, khi mở this pc > properti thì ghi Memory: 8gb (6,97gb use). Trong khi các pc khác ghi đủ 8.0gb.
Có cách nào giảm dung lượng ram share cho phần cứng không các bạn? Mình xem các pc hoặc laptop khác thì nó chỉ share khoảng hơn 100mb ram thôi.
Bạn vào bios giảm share cho VGA onboard xuống thấp nhất

Connect

Búa Gỗ Đôi
Không biết là dung dịch vệ sinh thì có thể thay thế bằng cái gì khác không chứ chỉ có mỗi 1 thanh ram mà đi mua đồ nhiều thì có khi quá lãng phí.
Cồn sát khuẩn, nước rửa móng tay (axeton), xăng thơm, xăng xe máy, dầu hỏa,...!

Connect

Búa Gỗ Đôi
Thường Ram bị chết con IC nhớ 8 chân ở phần giữa ram.
Kiếm ram cùng loại DDR cùng bộ nhớ thay IC nhớ 8 chân qua cho nhau là hoạt động (có thể thay cho ram khác bộ nhớ, nhưng phải cùng DDR, nó sẽ nhận không đúng dung lượng).
Còn lỗi do các mối hàn là rất ít, trừ khi hay tháo ram ra vào, hoặc vứt lung tung thì mới bị thôi.

thang090i16

Gà con
Cách này bữa trước mình cũng đã làm và thành công. Nhưng mình là rửa qua nước, hong khô rồi cho vào nồi (không cho nước), bật bếp lên và đợi 2~3 phút, sau đó đợi nó nguội, lắp vào máy rồi chiến thôi!