Chia sẻ - Cách chuyển từ Public Network sang Private network trên Windows 10/11 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Cách chuyển từ Public Network sang Private network trên Windows 10/11

thanhnguyenit

Rìu Sắt
Network location xác định loại mạng mà máy tính kết nối với một adapter mạng. Theo mặc định, lần đầu tiên khi bạn kết nối với một mạng mới (không dây hoặc có dây), bạn sẽ nhận được thông báo “Do you want to allow your PC to be discoverable by other PCs and devices on this network?” (Bạn có muốn cho phép máy tính này được các PC và thiết bị khác trên mạng phát hiện không?). Nếu bật cài đặt này, có nghĩa là bạn cho phép máy tính chia sẻ file và các thiết bị khác trên mạng. Do đó, dựa theo network location bạn chọn, Windows sẽ tự động gán thiết lập Network discovery cho mạng và tự động cài đặt Windows Firewall và bảo mật thích hợp cho loại mạng đó. Tuy nhiên, trong một số trường hợp thì mạng Public này lại không an toàn cho máy tính của người dùng. Do đó tốt hơn hết bạn nên thiết lập Private Network để sử dụng.

PUBLIC VÀ PRIVATE NETWORK LÀ GÌ?​

• Public Network: Bất cứ khi nào máy tính của bạn kết nối với mạng, chẳng hạn như Ethernet hoặc Wifi, máy tính của bạn sẽ hỏi có muốn chia sẻ thiết bị đó với các thiết bị khác trên cùng hệ thống mạng hay không. Nếu click chọn Yes, máy tính của bạn sẽ thiết lập thành Public. Và tất nhiên máy tính của bạn cũng sẽ nhìn thấy các thiết bị khác được kết nối trên cùng hệ thống mạng.
  • Private Network: Trái ngược hoàn toàn với Public Network, nếu click chọn No trên hộp thoại xác nhận sau khi kết nối với một mạng nào đó, máy tính của bạn sẽ thiết lập là Private. Và các tập tin chia sẻ, máy in,… sẽ bị chặn bởi tường lửa (Firewall).

Microsoft đủ kỹ năng để dạy cho con nòi Windows đủ sự thông minh và do đó Firewall (tường lửa) sẽ thiết lập theo các tùy chọn mà bạn sẽ lựa chọn. Sau khi lựa chọn xong tùy chọn, sẽ khá khó khăn để bạn có thể thay đổi các thiết lập - nếu như bạn không biết gì về các thiết lập. Trong bài viết dưới đây mình sẽ hướng dẫn bạn cách thiết lập Private Network trên máy tính Windows 10/11 của các bạn một cách nhanh nhất và tiện lợi nhất.

CÁCH CHUYỂN PRIVATE NETWORK NHANH GỌN​

Đó là dùng Powershell. Cách dùng khá đơn giản.
Bước 1: Các bạn vào Start => tìm PowerShell => Run as adminstrator
Bước 2: Nhập lệnh dưới đây và Enter
$net = get-netconnectionprofile;Set-NetConnectionProfile -Name $net.Name -NetworkCategory Private
Nhược điểm của cách này là chưa áp dụng với Windows 7, nhưng quá dễ để chuyển đổi nên có thể bỏ qua đúng không?

CÓ CÁCH NÀO NHANH HƠN NỮA KHÔNG?​

Dĩ nhiên là có, dùng công cụ mình viết nhanh. Chỉ cần chạy công cụ này, nó sẽ tự động phát hiện ra Windows bạn có phải là Windows 10/11 không hay thấp hơn. Nếu thấp hơn các bạn vui lòng chỉnh bằng tay nha. Còn nếu đúng công cụ sẽ làm hai nhiệm vụ hoàn toàn tự động.
  1. Đổi Private Network
  2. Đổi DNS máy sang 8 . 8 . 8 . 8/1 . 1 . 1 . 1

TẢI CÔNG CỤ​

Các bạn hoàn toàn tải miễn phí tại liên kết dưới đây nhé
View hidden content is available for registered users!

Hamano Kaito

Moderator
Để thử xem coi cách nào nhanh nha. Theo từng bức của bạn và của mình
Của bạn:
  1. Copy đoạn mã
  2. Mở tìm kiếm hoặc hộp thoại RUN
  3. Tìm và mở Powershell (yêu cầu chạy như quản trị viên, nếu chạy bình thường có thể sẽ ko thể chỉnh chọt được)
  4. Dán đoạn mã vào powershell
  5. Enter
  6. Xong
  7. Đặt DNS nếu muốn
Của mình:
  1. Chuột phải vào biểu tượng mạng
  2. Nhấn vào mạng
  3. Rồi chọn thay đổi mạng
  4. Xong
  5. Đặt DNS nếu muốn có trong đó luôn
Kết: Sướng ko chịu, chỉ muốn khổ dâm thôi {bye}

caohieu089

Rìu Sắt Đôi
Của bạn:
  1. Copy đoạn mã
  3. Tìm và mở Powershell (yêu cầu chạy như quản trị viên, nếu chạy bình thường có thể sẽ ko thể chỉnh chọt được)
  5. Enter
  6. Xong
  7. Đặt DNS nếu muốn
Của mình:
  2. Nhấn vào mạng
  4. Xong
Thực ra bác nói đúng. cũng chẳng phải sai

Cơ mà cá nhân mình thấy CLI/command dạng như cmd/powershell đôi khi lại thuận tiện cho việc automation hoặc gì đó liên quan tới tự động trả lời (unattend setup), hoặc có thể là hơn nữa.

Cách nào cũng dc, miễn là bản thân thấy tiện trong lúc/khoảng thời gian cần phải sử dụng đó là dc :D

hongquang91

Búa Gỗ Đôi
Network location xác định loại mạng mà máy tính kết nối với một adapter mạng. Theo mặc định, lần đầu tiên khi bạn kết nối với một mạng mới (không dây hoặc có dây), bạn sẽ nhận được thông báo “Do you want to allow your PC to be discoverable by other PCs and devices on this network?” (Bạn có muốn cho phép máy tính này được các PC và thiết bị khác trên mạng phát hiện không?). Nếu bật cài đặt này, có nghĩa là bạn cho phép máy tính chia sẻ file và các thiết bị khác trên mạng. Do đó, dựa theo network location bạn chọn, Windows sẽ tự động gán thiết lập Network discovery cho mạng và tự động cài đặt Windows Firewall và bảo mật thích hợp cho loại mạng đó. Tuy nhiên, trong một số trường hợp thì mạng Public này lại không an toàn cho máy tính của người dùng. Do đó tốt hơn hết bạn nên thiết lập Private Network để sử dụng.

PUBLIC VÀ PRIVATE NETWORK LÀ GÌ?​

Microsoft đủ kỹ năng để dạy cho con nòi Windows đủ sự thông minh và do đó Firewall (tường lửa) sẽ thiết lập theo các tùy chọn mà bạn sẽ lựa chọn. Sau khi lựa chọn xong tùy chọn, sẽ khá khó khăn để bạn có thể thay đổi các thiết lập - nếu như bạn không biết gì về các thiết lập. Trong bài viết dưới đây mình sẽ hướng dẫn bạn cách thiết lập Private Network trên máy tính Windows 10/11 của các bạn một cách nhanh nhất và tiện lợi nhất.

CÁCH CHUYỂN PRIVATE NETWORK NHANH GỌN​

Đó là dùng Powershell. Cách dùng khá đơn giản.
Bước 1: Các bạn vào Start => tìm PowerShell => Run as adminstrator
Bước 2: Nhập lệnh dưới đây và Enter

Nhược điểm của cách này là chưa áp dụng với Windows 7, nhưng quá dễ để chuyển đổi nên có thể bỏ qua đúng không?

CÓ CÁCH NÀO NHANH HƠN NỮA KHÔNG?​

Dĩ nhiên là có, dùng công cụ mình viết nhanh. Chỉ cần chạy công cụ này, nó sẽ tự động phát hiện ra Windows bạn có phải là Windows 10/11 không hay thấp hơn. Nếu thấp hơn các bạn vui lòng chỉnh bằng tay nha. Còn nếu đúng công cụ sẽ làm hai nhiệm vụ hoàn toàn tự động.

TẢI CÔNG CỤ​

Các bạn hoàn toàn tải miễn phí tại liên kết dưới đây nhé
*** Hidden text: cannot be quoted. ***
thanks

Hamano Kaito

Moderator
Thực ra bác nói đúng. cũng chẳng phải sai

Cơ mà cá nhân mình thấy CLI/command dạng như cmd/powershell đôi khi lại thuận tiện cho việc automation hoặc gì đó liên quan tới tự động trả lời (unattend setup), hoặc có thể là hơn nữa.

Cách nào cũng dc, miễn là bản thân thấy tiện trong lúc/khoảng thời gian cần phải sử dụng đó là dc :D
Sử dụng lệnh thì phải viết tập lệnh. Chứ copy past vầy thì thà dùng GUI có sẵn sướng hơn nhiều
Lệnh để thay DNS và đổi bộ điều hợp mạng sang riêng tư có sẵn hết rồi. Tìm là ra thôi
Hoặc nếu rành tự mà viết lấy dùng cũng được. Viết và tìm thì tốn thời gian lúc đầu
Nhưng xong rồi thì sau đó cứ 2 hoặc 3 bước là xong. Chuột phải vào tệp lệnh chạy như admin là xong
----
Thuận tiện thì chỉ có GUI là thuận tiện. Vì người dùng cá nhân (non-it) thì lấy gì biết mà dùng lệnh, gõ - copy - past tốn thời gian {rofl}

caohieu089

Rìu Sắt Đôi
Sử dụng lệnh thì phải viết tập lệnh. Chứ copy past vầy thì thà dùng GUI có sẵn sướng hơn nhiều
Lệnh để thay DNS và đổi bộ điều hợp mạng sang riêng tư có sẵn hết rồi. Tìm là ra thôi
Hoặc nếu rành tự mà viết lấy dùng cũng được. Viết và tìm thì tốn thời gian lúc đầu
Nhưng xong rồi thì sau đó cứ 2 hoặc 3 bước là xong. Chuột phải vào tệp lệnh chạy như admin là xong
----
Thuận tiện thì chỉ có GUI là thuận tiện. Vì người dùng cá nhân (non-it) thì lấy gì biết mà dùng lệnh, gõ - copy - past tốn thời gian {rofl}
Cảm ơn bác đã chia sẻ.

Chắc do tư duy mình hơi thiên vào bên Windows Server, vì đa số làm gì để chắc ăn phải dùng CMD/Powershell với quyền Administrator. Chứ có cái đơn giản thì click được chứ bình thường để install cái gì thì không phải lúc nào cũng click chuột bừa bãi được.

lightingbolt

Búa Đá Đôi
Của bạn:
  1. Copy đoạn mã
  5. Enter
  6. Xong
  7. Đặt DNS nếu muốn
Của mình:
  2. Nhấn vào mạng
  4. Xong
đồng ý với bạn, có cách giải quyết đơn giản thì tại sao phải phức tạp vấn đề làm chi