Cách chuyển ổ logical sang primary ? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Cách chuyển ổ logical sang primary ?

thanhthientd

Live Loving As Jesus
cám ơn bác, mình đang đi mượn cái ổ cứng để chép dữ liệu ra sau đó sẽ thao tác theo hướng dẫn của các bác ở trên, dữ liệu công ty mà nhỡ nó làm sao thì chết đòn với sếp {byebye}
Đúng rồi bạn cứ chơi chắc ăn đi, sao lưu ra hơi lâu xíu nhưng mà chắc bụng ^^, rồi làm theo hướng dẫn cũng không muộn

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đúng rồi bạn cứ chơi chắc ăn đi, sao lưu ra hơi lâu xíu nhưng mà chắc bụng ^^, rồi làm theo hướng dẫn cũng không muộn
Thật ra thì sao lưu là tối ưu nhất . Phòng hờ khi đang thao tác mất điện đột ngột . Còn việc thao tác đúng thì ko bao giờ mất dữ liệu . Nếu như làm đúng mà hư data thì hảng nó dẹp tiệm và có thể bị kiện bởi người tiêu dùng

thanhthientd

Live Loving As Jesus
Thật ra thì sao lưu là tối ưu nhất . Phòng hờ khi đang thao tác mất điện đột ngột . Còn việc thao tác đúng thì ko bao giờ mất dữ liệu . Nếu như làm đúng mà hư data thì hảng nó dẹp tiệm và có thể bị kiện bởi người tiêu dùng
Dạ bác, bạn làm theo video của bạn @sugarkim cũng rất dễ hiểu, sau khi sao lưu dữ liệu oke rồi, mình vào Minitool partition:
1. Chuột phải Delete cái Extend 20gb kia đi thành Unallocated (nếu nó đã là Unallocated rồi thì thôi)
2. Làm theo video thôi :)

vu van quy

Búa Gỗ
Đây là hình ổ cứng MBR size 2TB trên máy cổ của tôi, vì tôi chia ra rất nhiều pv nên buộc lòng phải sử dụng Extended Partition, trong khi bên máy bạn chỉ có 4 pv sao lại phải có extended partition làm gì, do lúc đầu bạn chia ổ bạn không để ý , nó có báo cho mình lựa chọn là extended hay không đó:

Ổ của tôi từ Disk Management nó có khung hình chữ nhật màu xanh cho thấy đây là Extended Partition:

Từ Minitool không thấy khung màu xanh nhưng nó hiển thị màu khác hơn từ số 1 tới số 20:

Qua tới Disk Genius thì nó hiển thị rất rõ ràng như hình:

Ngày trước tôi không lưu ý, tôi gộp 2 pv trên một usb, không biết nó là extended partition vào primary, thế là usb của tôi biến thành bad disk hay Raw, lúc đó tôi chỉ xem trên Minitool, không nhìn kỹ màu của nó. Khi dùng DiskGenius thì mới biết lỗi của mình. Giờ tôi chưa biết phải chỉnh như thế nào cho bạn, cách tốt nhất là bạn chép hết dữ liệu ra ổ di động, sau đó xoá hết extended part và chia lại.

Bổ sung thêm hình cho bạn hiểu khi chia ổ, nếu bạn dùng DiskGenius thì khi tạo nó sẽ hiện giao diện như sau, ( bên Minitool tôi không thấy hiện phần này khi chọn Create ) :

Extended nó hiện ở hình dưới này:

Bạn lưu ý lần sau chia ổ tránh gặp lỗi như vậy nhé, chỉ trừ khi ổ MBR của bạn đã quá 4 pv thì nó mới cần tới Extended Partition như cái ổ cứng MBR của tôi ở trên đó bạn.

e gửi bác ảnh e chụp từ phần mềm diskGenuis, nhưng này thì của e không phải là Extend đúng không ạ, giờ e chỉ cần movie cái pv free kia lên đăng trước rồi gộp vào ổ C đúng k ạ?
Mới bác cho em hỏi thêm nếu giả sử trường hợp của em là Extend thì làm sao để tách cái pv free kia của e ra khỏi Extend mà vẫn giữ nguyên được giữ liệu cơ
cám ơn bác

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Xem phần đính kèm 20779
e gửi bác ảnh e chụp từ phần mềm diskGenuis, nhưng này thì của e không phải là Extend đúng không ạ, giờ e chỉ cần movie cái pv free kia lên đăng trước rồi gộp vào ổ C đúng k ạ?
Mới bác cho em hỏi thêm nếu giả sử trường hợp của em là Extend thì làm sao để tách cái pv free kia của e ra khỏi Extend mà vẫn giữ nguyên được giữ liệu cơ
cám ơn bác
Bạn chạy cái mini tool rồi cho cái ảnh xem , nếu nó vẫn hiện là free , thì bạn delete nó để nó trở thành unallocated , sau đó move nó gần C mà gộp vào

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Xem phần đính kèm 20779
cám ơn bác
Phân vùng Primary của bạn chỉ có ổ C thôi còn lại tất cả đều nằm vào pv extended partition hết đó bạn, cái hình đã nói rõ rồi đó. Bạn đã lưu lại dữ liệu quan trong chưa bạn? Nếu rồi thì bây giờ bạn làm theo hướng dẫn của bác @@sec0 đi, à quên nữa bạn chụp cái hình từ Minitool sau khi đã delete cái pv Free 20GB xem thế nào nhé. Khi dùng MiniTool và chọn Move\Resize part D: thì bạn có thể kéo pv D: đó ra đằng sau và pv unallocated nằm đằng trước đó. Khi nó đã nằm kế C thì bạn cũng dùng lệnh Move\Resize tiếp mà gộp vào, đừng dùng lệnh Extend nhé.

Bạn nên làm các thao tác này trên WinPE cho an toàn, cho dù khi bạn dùng Minitool trên Windows, đụng tới C thì nó sẽ yêu cầu restart máy, tôi vì sự an toàn nên luôn làm từ WinPE hay tôi vào một bản Win khác rồi quản lý pv Win này.