This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Cách chuyển Dynamic Disk to Basic không mất dữ liệu

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Khi test với disk đang chứa ứng dụng chính nó thì bác cần phải để nó vào winre OS để nó thực thi , vì nó đang hoạt động trong disk cần conver thì ko thể conver chính nó , bác đừng chọn winpe vì như vậy nó sẽ tạo thêm winpe của chính nó 5~600MB làm phình to cái disk

Ban @@sec0, tôi chưa hiểu cách làm như trích dẫn ở trên của bạn, ý của bạn là chép nguyên bản portable vào part Recovery của máy phải không?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Ý ở trên là máy chỉ có 1 disk vì vậy cái phần mềm nó nằm trong cái disk đó , và phần mềm đang hoạt động trong cái disk đang chứa chính nó , vì vậy mà nó ko thể conver trực tiếp được
Vì ko thể conver trực tiếp nên ứng dụng chọn thực thi ở môi trường dos , nó là như vậy đó bác

Còn như máy có nhiều disk thì có thể conver trực tiếp trên nên windows chính .

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
AOMEI này hơi kỳ quặc, nó cho mình convert sang Dynamic ngay trên Windows nhưng lại không cho mình convert trở lại Basic. Như vậy muốn làm thì phải boot vào WinPE, để tôi test thử xem sao nhé, à mà lần trước tôi nhớ nó có báo là không làm được trên PE, còn như bạn nói vào Dos, khởi động từ WinRE tôi cũng sẽ thử lại sau.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
PS/ khi conver ứng dụng cho mình chọn 1 là để nó tạo aomeiPE và khởi động lại boot từ aomeiPE , 2 là nó dùng winre để vào dos thực thi

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Các bản AOMEI 5 và 6 nó thực thi ngay trên win luôn đó bác , sau này các bản cao nó đề phòng cao nên nó thực ở dos

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
PS/ khi conver ứng dụng cho mình chọn 1 là để nó tạo aomeiPE và khởi động lại boot từ aomeiPE , 2 là nó dùng winre để vào dos thực thi
Tôi không làm được bạn ơi, vào PE khác boot thì không mở được DDM, tôi chỉ có một Disk nên chắc vậy không được, để tôi thử gắn thêm một external Sata xem nó có chịu chạy không nhé.
À quên nữa ổ SATA này chỉ chứa data, vậy nó có cho hoạt động không bạn?

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Ko phải như vậy đâu bác , bác cứ chạy aomei part portable ở windows và mở dynamic disk manage chọn conver từ Dynamic sang basic và nó popup menu lựa chọn , bác chọn cái winre os để nó khởi động lại và tự boot vào winre để chạy dos và thực thi

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Từ cái Disk Manager thì không cho convert sang Basic như hình:

Chuyển sang Disk Converter thì lại bị kết quả giống như lần trước, tôi không thấy mục chọn WinRe OS ở chổ nào hết đó bạn:

Restart và gặp BSOD như lần trước:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi cũng ko biết tại sao? nữa bác !! Máy tôi 3 disk đều GPT , khi conver disk từ dynamic sang basic thì nó tự chuyển sang MBR và phải 1 lần chuyển từ MBR sang GPT mà ko bị lỗi gì cả đó bác
Bác thử chuyển nó sang MBR sau đó thì chuyển sang basic sau xem có được ko

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Tôi làm lại từ Aomei với lựa chọn convert từ GPT sang MBR thì nó có hiện ra lựa chọn Windows PE Mode và PreOS đây bạn, ý bạn là nên chọn PreOS đúng không bạn?

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn @@sec0, nãy giờ tôi tắt máy vì bận đi ra ngoài, giờ tôi sẽ làm tiếp từ cái hình ở bên trên, chọn PreOS như hình dưới, nếu chọn Win PE thì nó báo create Win PE, tới chổ này tôi mới hiểu ý của bạn:

Phải chỉnh lại cho BIOS nữa mới boot thành công:

Giờ lại thử tiếp tục chuyển sang DYNAMIC trước, rồi lại chuyển sang BASIC xem nó có cho mình làm hay không?

Tôi không restart máy , để nguyên như vậy và chọn chuyển lại BASIC từ giao diện trên:

Các bước tiếp theo:

Chon Commit và:

Chọn Proceed:

Restart máy:

Kết quả:

Như vậy là tốt trên MBR đó bạn @@sec0, tôi quên mất là từ máy ảo tôi có thể tạo thêm một hard disk và cài Win vào đó, lúc đó sẽ test từ GPT xem nó có giống với máy của bạn hay không? Khi nào có hứng thú, tôi sẽ làm tiếp. Cảm ơn bạn @@sec0 đã nhiệt tình hổ trợ cho tôi nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn @@sec0, hôm qua tôi có làm thử cách có hai ổ cứng GPT trong Win ảo, với bản Win trước đó do thao tác nhiều nó bị lỗi, tôi dùng bản Win ảo khác và thêm 1 hard drive, tôi không dùng cách cài mà dùng luôn một máy ảo khác đã có sẵn trên máy. Khi thao tác thì tôi chạy Aomei từ Disk 1, convert Disk 0 sang Dynamic, phần này thì tốt, tôi vẫn để yên va tiếp tục convert ngược lại từ Dynamic sang Basic thì lần này nó không báo lỗi như các cmt trước đó, thế nhưng nó chỉ convert sang Basic MBR thôi bạn, không phải Basic GPT.

Báo thành công như hình dưới :

Muốn chuyển lại Basic GPT thì lại chọn từ đây:

Phân vùng boot EFI/Fat32 của Disk 0 đã bị xoá, nó đã trở thành unallocated, muốn boot được phải chỉnh lại part này với Minitool và chép file từ part EFI của disk 1 vào, chỉnh lại BCD cho nó.

Tới đây thì tôi đã hoàn tất việc test AOMEI, DYNAMIC DISK MANAGER cho GPT part, tôi không còn thắc mắc gì nữa, cảm ơn bạn @@sec0 một lần nữa nhé.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Qua những bài viết tường tận như những comment ở topic này , nếu sau này có người nào bị chuyển định dạng hay có ý muốn sử dụng định dạng dynamic disk thì đây được xem như 1 tài liệu hữu ích