Hỏi/ Thắc mắc - Cách chia sẻ dữ liệu khi mạng wifi quá yếu và không thể kéo dây cáp từ Router | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cách chia sẻ dữ liệu khi mạng wifi quá yếu và không thể kéo dây cáp từ Router

antraxen

Gà con
Chào mọi người, chả là công việc mình có phát sinh vài vấn đề mới, google mãi mà không đúng ý được.
Vấn đề thế này: Phòng làm việc của mình cần trao đổi dữ liệu giữa các máy tính với nhau, mà chia sẻ qua wifi đã không còn đáp ứng được về tốc độ, cũng như kéo dây mạng từ router là không thể. Nâng cấp router hay nâng cấp đường truyền sẽ không được, vì truy cập internet vẫn đáp ứng tốt.
Mình có ý tưởng là nối dây lan giữa các máy thông qua 1 switch, chỉnh làm sao cho truy cập internet thì dùng wifi, chia sẽ file thì thông qua dây, nghe khá là ảo ?, nên muốn hỏi mấy bác làm thế được không, tại mình cũng không phảu dân IT đâu, đừng ném đá em {adore}

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Sao kéo dây lại không thể bạn? Cục wifi bạn để ở đâu?
Nếu gần thì cấm thêm dây LAN vào cục wifi, thường là có khoảng 2,3 lỗ để cấm LAN.

antraxen

Gà con
Sao kéo dây lại không thể bạn? Cục wifi bạn để ở đâu?
Nếu gần thì cấm thêm dây LAN vào cục wifi, thường là có khoảng 2,3 lỗ để cấm LAN.
ak, cục wifi đó ở góc phòng, cách máy của mình tầm 4- 5m, đi dây thì lộ liễu quá, đi lên trần nhà rồi lại kéo xuống, nên mình để phương án đó là cuối cùng, tính xem còn cách nào không

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Hoặc nếu wifi chậm vì để xa thì bạn có thể mua 1 cục khuếch đại về lắp vô để các máy xài LAN nhanh hơn.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Chào mọi người, chả là công việc mình có phát sinh vài vấn đề mới, google mãi mà không đúng ý được.
Vấn đề thế này: Phòng làm việc của mình cần trao đổi dữ liệu giữa các máy tính với nhau, mà chia sẻ qua wifi đã không còn đáp ứng được về tốc độ, cũng như kéo dây mạng từ router là không thể. Nâng cấp router hay nâng cấp đường truyền sẽ không được, vì truy cập internet vẫn đáp ứng tốt.
Mình có ý tưởng là nối dây lan giữa các máy thông qua 1 switch, chỉnh làm sao cho truy cập internet thì dùng wifi, chia sẽ file thì thông qua dây, nghe khá là ảo ?, nên muốn hỏi mấy bác làm thế được không, tại mình cũng không phảu dân IT đâu, đừng ném đá em
Chính trong câu hỏi của bạn thì bạn đã trả lời được 1 nửa vấn đề rồi. Nếu bạn đã kéo dây LAN giữa các máy thông qua 1 switch rồi thì bạn chỉ cần cắm 1 dây link giữa switch và cổng LAN ở router là ok. Lúc đó không cần đến wifi nữa. Khi các máy truy cập data nội bộ thì chỉ chạy trong LAN, khi nào ra internet mới chạy qua router. Việc này nó là mặc định với trường hợp mạng nhỏ như của bạn.

Nếu trường bạn không muốn đi dây thì bạn bắt buộc phải nâng cấp cục phát wifi lên các dòng access point chuyên dụng như: ubiquiti, ruckus, cisco,...

Sửa lần cuối:

PauloLee

Búa Gỗ Đôi
Mạo muội nói vầy nhé. Nếu đi dây không tiện thì dùng usb đi ạ. {big_smile}

antraxen

Gà con
Hoặc nếu wifi chậm vì để xa thì bạn có thể mua 1 cục khuếch đại về lắp vô để các máy xài LAN nhanh hơn.
tốc độ internet cũng tạm ổn, lắp cục kia hơi phí.
Chính trong câu hỏi của bạn thì bạn đã trả lời được 1 nửa vấn đề rồi. Nếu bạn đã kéo dây LAN giữa các máy thông qua 1 switch rồi thì bạn chỉ cần cắm 1 dây link giữa switch và cổng LAN ở router là ok. Lúc đó không cần đến wifi nữa. Khi các máy truy cập data nội bộ thì chỉ chạy trong LAN, khi nào ra internet mới chạy qua router. Việc này nó là mặc định với trường hợp mạng nhỏ như của bạn.

Nếu trường bạn không muốn đi dây thì bạn bắt buộc phải nâng cấp cục phát wifi lên các dòng access point chuyên dụng như: ubiquiti, ruckus, cisco,...
ý mình là, phòng mình có 4 máy, cắm 4 dây mạng từ 4 máy này zo switch, chứ cục switch này không có gắn zo modem
Khi bạn muốn ngon , bổ nhưng lại ko chịu chi . mua cục wifi ngon là giải quyết dc hết
muốn mua thêm đợi duyệt nữa á bác , mà không có cách khác thì mình nghiên cứu vụ đi dây cho gọn ?

secpol

Rìu Chiến Bạc
tốc độ internet cũng tạm ổn, lắp cục kia hơi phí.

ý mình là, phòng mình có 4 máy, cắm 4 dây mạng từ 4 máy này zo switch, chứ cục switch này không có gắn zo modem

muốn mua thêm đợi duyệt nữa á bác , mà không có cách khác thì mình nghiên cứu vụ đi dây cho gọn ?
Bạn vẫn không hiểu ý của mình.

Bạn có 4 máy tính cắm dây mạng vào switch . Từ switch bạn cắm dây mạng vào cổng LAN của modem hoặc modem có kèm wifi. Với cách này bạn vẫn ra internet bình thườngkết nối data trong mạng LAN. Trường hợp bạn không muốn nối dây mạng giữa switch và modem mà muốn internet thì đi theo đường wifi, còn data trong LAN đi theo cáp LAN là bạn muốn tự làm khó mình rồi đó.

Note: Wifi phát từ trên cao xuống tốt hơn là phát từ dưới lên.

antraxen

Gà con
Bạn vẫn không hiểu ý của mình.

Bạn có 4 máy tính cắm dây mạng vào switch . Từ switch bạn cắm dây mạng vào cổng LAN của modem hoặc modem có kèm wifi. Với cách này bạn vẫn ra internet bình thườngkết nối data trong mạng LAN. Trường hợp bạn không muốn nối dây mạng giữa switch và modem mà muốn internet thì đi theo đường wifi, còn data trong LAN đi theo cáp LAN là bạn muốn tự làm khó mình rồi đó.

Note: Wifi phát từ trên cao xuống tốt hơn là phát từ dưới lên.
Cảm ơn bạn nhé, mình rõ việc này rồi, mình đang tính đường đi dây cho gọn.
Wifi đúng là mình đang đặt tạm ở tủ, chắc cũng treo lên luôn, mà sợ lỡ gặp sự cố cần khởi động lại kiếm thang
Và cung cảm ơn mọi người đã thông não mình