Hỏi/ Thắc mắc - Cách cập nhật Bios? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cách cập nhật Bios?

nguyenluan254

Búa Gỗ
Hiện tại mình đang xài Main H61 , bác nào rành về cập nhật bios main giúp mình

Hình ảnh tên main... nhưng mình lại tìm k ra hãng và trang chủ của nó :((

Sửa lần cuối:

nguyenluan254

Búa Gỗ
Bạn xài chính xác tên của main là gì ? VD: MSI H61M-P31.
mình xài main như hình nà bạn, mình k rành về bios main, nhưng cũng có tìm check qua main này mà k biết thông tin về nó cả, bạn giúp mình
( bạn đợi mình tí đi có việc về ngay rồi rep ạ )

5Characters

Rìu Sắt

Bạn vào trang chủ hãng mainboard rồi gõ tên main của bạn vào. Sẽ có mục download.
Đơn giản hơn thì cú pháp : tên hãng + tên mainboard + bios trên google. Bạn ưu tiện chọn trang của hãng là được.
Trong đó sẽ có hướng dẫn bạn update bios luôn, thường có 2 kiểu: .exe, hoặc bỏ vào usb rồi chọn khi boot vào BIOS.

nguyenluan254

Búa Gỗ
Bạn vào trang chủ hãng mainboard rồi gõ tên main của bạn vào. Sẽ có mục download.
Đơn giản hơn thì cú pháp : tên hãng + tên mainboard + bios trên google. Bạn ưu tiện chọn trang của hãng là được.
Trong đó sẽ có hướng dẫn bạn update bios luôn, thường có 2 kiểu: .exe, hoặc bỏ vào usb rồi chọn khi boot vào BIOS.
nhưng mà main này mình không tìm ra luôn, bởi vậy...

5Characters

Rìu Sắt
nhưng mà main này mình không tìm ra luôn, bởi vậy...
Mình tìm thấy video này, hy vọng sẽ giúp ích được cho bạn.

nguyenluan254

Búa Gỗ
Cảm ơn mn nhiều, sau khi mình tìm mò thì thấy có 1 người Bồ Đồ Nha viết về main H61V10C này
sau khi tìm hiểu thông tin đó và mò ra nhiều cái và cài bạy cài bạ thì sau khi tắt máy mở lên thì bios của mình đã nhận 2 thanh RAM cùng lúc như xưa, bios mình khi dual 2 thanh ram chỉ nhận 1 thanh, giờ thì nhận 2 thanh cùng lúc rồi.
Lúc đầu mình tưởng mainboard của mình hoặc 2 thanh RAM có vấn đề, mình lấy 1 cái mainboard cũ khác gắn thì 2 thanh RAM vẫn nhận, là lúc đó mình biết cái mainboard này có vấn đề chứ không phải do RAM, ( mình đã lau sạch và thử khe RAM nhiều lần nên bụi hoặc lỏng là không thể).

Mình từng có đăng 1 topic cần cao nhân giúp về vấn đề 2 thanh RAM chỉ nhận 1 nhưng hầu như ai cũng bó tay, sau khi test main khác nhận thì mình mới quyết định suy nghĩ về vấn đề cập nhật bios xem có khắc phục đc không nên đăng topic này nè.
Mò tùm lum thì tự nhiên nhận lại 2 thanh RAM sau khi tắt máy mở lại (mò cũng vài ngày r) nhưng hôm nay lại hên, tuy chả biết là nguyên nhân gì nhưng nhận 2 thanh là vui r hihi, cảm ơn mọi người hỗ trợ nhiệt quá nha, ymn

Topic trước kia: https://vn-z.vn/threads/ram-8gb-nhung-chi-nhan-duoc-4gb.20784/#post-313709

thanhthientd

Live Loving As Jesus
Cảm ơn mn nhiều, sau khi mình tìm mò thì thấy có 1 người Bồ Đồ Nha viết về main H61V10C này
sau khi tìm hiểu thông tin đó và mò ra nhiều cái và cài bạy cài bạ thì sau khi tắt máy mở lên thì bios của mình đã nhận 2 thanh RAM cùng lúc như xưa, bios mình khi dual 2 thanh ram chỉ nhận 1 thanh, giờ thì nhận 2 thanh cùng lúc rồi.
Lúc đầu mình tưởng mainboard của mình hoặc 2 thanh RAM có vấn đề, mình lấy 1 cái mainboard cũ khác gắn thì 2 thanh RAM vẫn nhận, là lúc đó mình biết cái mainboard này có vấn đề chứ không phải do RAM, ( mình đã lau sạch và thử khe RAM nhiều lần nên bụi hoặc lỏng là không thể).

Mình từng có đăng 1 topic cần cao nhân giúp về vấn đề 2 thanh RAM chỉ nhận 1 nhưng hầu như ai cũng bó tay, sau khi test main khác nhận thì mình mới quyết định suy nghĩ về vấn đề cập nhật bios xem có khắc phục đc không nên đăng topic này nè.
Mò tùm lum thì tự nhiên nhận lại 2 thanh RAM sau khi tắt máy mở lại (mò cũng vài ngày r) nhưng hôm nay lại hên, tuy chả biết là nguyên nhân gì nhưng nhận 2 thanh là vui r hihi, cảm ơn mọi người hỗ trợ nhiệt quá nha, ymn

Topic trước kia: https://vn-z.vn/threads/ram-8gb-nhung-chi-nhan-duoc-4gb.20784/#post-313709
Là bạn cài cái file ở Screen shot (2) xong r nó nhận đúng hok.

Ha Minh Giang

Rìu Sắt Đôi
Mở thùng máy ra, xem trên main là biết hãng sản xuất. Còn không có tên trên main thì loại tồ lô

jacjochay12

Búa Đá

Hình ảnh tên main... nhưng mình lại tìm k ra hãng và trang chủ của nó :((
Lúc trước mình có up 1 lần cho con laptop, vừa làm vừa sợ cúp điện. May mắn là thời gian up cũng nhanh với lại không bị cúp điện đột xuất.
Khuyên bạn nếu không có kinh nghiệm thì đừng up mà ra cửa hàng nhờ họ up dùm, nếu làm tại nhà phải có UPS phòng cúp điện bạn à.

duonglinh2

Rìu Bạc
Lúc trước mình có up 1 lần cho con laptop, vừa làm vừa sợ cúp điện. May mắn là thời gian up cũng nhanh với lại không bị cúp điện đột xuất.
Khuyên bạn nếu không có kinh nghiệm thì đừng up mà ra cửa hàng nhờ họ up dùm, nếu làm tại nhà phải có UPS phòng cúp điện bạn à.
ủa laptop có pin mà , cúp điện cũng bị lỗi ạ ?

zenno1311

Gà con
có nhiều Main không in thương hiệu lên, test cũng ko biết hãng gì. giống như hàng sản xuất riêng vậy. Main của mình cũng không phải các hãng từng biết