This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Các bro xem giúp cấu hình 30tr.

Doan888888

Búa Gỗ Đôi
Cấu hình 30tr của em, mục đích lướt web, xem phim, lâu lâu render 1 video nho nhỏ After Effect cho vui.
Bro nào rành xem giúp em có càn sửa hay thay đổi gì không với ạ.

Delta

Búa Gỗ Đôi
Màn hình bạn tham khảo thử mấy con 2K 4K IPS nhé. Đừng lấy con có tần số quét 144 trở lên, chỉ chơi mấy game FPS mới cần thôi, còn bạn ko cần đâu.
Còn main CPU bạn đổi sang con R5 AMD Ryzen™ 5 3600 6C/12T UPTO 4.2GHZ và Gigabyte B450M AORUS ELITE (rev. 1.x) – Socket AM4... (con R5 này quá dư cho nhu cầu của bạn rồi, hơi phí, nếu tiết kiệm hơn đổi sang con R3)
Bạn xem thử con CPU có quạt/FAN của hãng đính kèm chưa, nếu có khỏi cần mua, phí tiền mà ko được gì nhiều cho nhu cầu của bạn đâu. Thích trang trí thì mua mấy cái fan của case gắn vào là đủ màu ngay.
RAM đổi sang loại bus 3200.
Còn VGA thì từ từ mua cũng dc, bạn xem thử card onboard có chạy được pm đó không hãy mua, nếu được khỏi cần mua vì lâu lâu mới xài, khi nào xài nhiều bổ sung sau.
Đổi nguồn 600W trở lên cho chắc, lỡ sau mua VGA hịn ko chạy dc.

Handrf

Kiếm đá
Ram thay vì lấy 1 cây 16gb thì bạn nên lắp 2x8gb để ram chạy kênh đôi, buff hiệu năng lên khá nhiều. màn hình thì chọn loại ips nhìn cho đẹp, góc nhìn rộng

Handrf

Kiếm đá
ryzen trừ model có đuôi G ra ví dụ ryzen 5 4650G thì tất cả đều không có iGPU (kể cả đuôi X) nên vga là cần thiết

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Thấy quả tư vấn CPU AMD Ryzen™ 5 3600 mà kêu bỏ VGA là thớt phải hiểu độ tín thế nào rồi

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cấu hình cũng khá ổn rồi bạn.
Cũng không định góp ý đâu mà thấy toàn xíu dại thớt không nên góp ý xíu như sau:
+ Người ta chọn màn cong tầm giá dưới 10tr không dùng nền VA thì dùng nền gì?
+ CHIP người ta đang 8 nhân 16 luồn kêu hạ chip xuống? RAM có thể nâng thêm tùy ý còn chip mà nâng thì nóng túi lắm đó.
+ VGA chắc thớt không có nhiều sự lựa chọn đâu thị trường VGA giờ khá ít sự lựa chọn.

limited10

Rìu Chiến
Lên GEARVN nhờ tư vấn trước, báo họ mục đích và build full case. Sau đó upload cấu hình lên nhờ ae VN-Z tham khảo thêm ý kiến. OK sau đó ra GEARVN sắm rồi mang về. Mình thấy ở đây giá cả khá OK nếu bạn không phải là người quen của dân buôn để có giá cửa sau của thị trường
Riêng về màn mà xem phim và chỉnh sửa video thì không cần tần số quét cao đâu. 60Hz là đủ. Tập trung con nào trong tầm giá có những yếu tố sau:
- DCI-P3 càng cao càng tốt
- Độ sáng tối đa có thể đạt càng cao càng tốt
- Độ phân giải càng cao càng tốt
- tỷ lệ 16:9 và 21:9, ưu tiên 21:9 vì phù hợp cho cả phim và làm đồ họa
Các yếu tố khác là phụ

Doan888888

Búa Gỗ Đôi
Có nhiều góp ý quá, đọc xong em ngu luôn rồi các bác ơi. Bác nào pro cho em 1 con cấu hình chuẩn mới. :'(

Doan888888

Búa Gỗ Đôi
Có góp ý nào chip, card, màn k bro ơi

Doan888888

Búa Gỗ Đôi
Phần cpu, card có cần sửa gì k bro

meebo

Rìu Vàng Đôi
màn dùng tấm nền VA mà xem phim thì vứt, card 1650 yếu nhớt, hạ chip xuống nâng card với màn lên nhé
Chẹp chẹp cấu hình vậy được rồi bác bởi vì After Effect's render engine phụ thuộc rất nhiều vào vi xử lý trung tâm là CPU hơn là card đồ họa GPU. GPU có CUDA sẽ hổ trợ tăng tốc render chứ không phải gánh hết.

Mảng này nó không giống đồ họa 3D ở game.

Doan888888

Búa Gỗ Đôi
Tks bác. Em chuyển xuống ryzen 5 3600 thì có ổn k bác. Nếu nâng màn lên thì phù hợp với e hơn

meebo

Rìu Vàng Đôi
Tks bác. Em chuyển xuống ryzen 5 3600 thì có ổn k bác. Nếu nâng màn lên thì phù hợp với e hơn
Hmmm cũng hơi khó nói. Với mục tiêu ban đầu của bạn đề ra tôi thấy trọng tâm của cấu hình này sẽ hướng về After Effect không phải game. Lướt web xem phim thì hiển nhiên khỏi bàn.

Nếu là thiên về game ryzen 5 3600 ổn, đây là con chíp chắc chắn cho khá nhiều thứ chuyên nghiệp chỉ có điều nó không phải là đỉnh cao. Nhưng After Effect thì lâu lâu làm 1 video nho nhỏ cho vui thôi thì nên xem xét rằng bạn có cần hẳng 1 màn hình thật sự mạnh mẽ, điều này sẽ tiết kiệm cho bạn kha khá tiền màn hình và giữ cho bạn 1 con CPU mạnh để chạy render. Vậy bạn sẽ làm video gì ? nếu chỉ là chơi chơi clip lớp học, buổi đi chơi gia đình, hay clip tất niên, quay clip chơi game rồi chế lại cho vui chứ không phải là những sản phẩm có giá trị như dựng phim thì "thí chủ dừng tay" đừng cắt xuống vội.

Như các bạn trên nói bạn nên bỏ bớt Tản nhiệt rời, mình hồi đó cũng là fan của tản rời nhưng cuối cùng quay về Tản nhiệt tặng kèm vì hiệu năng không hơn.

Doan888888

Búa Gỗ Đôi
Em chỉ render mấy cái video logo. 1 video chắc chỉ khoảng 10, 20s thôi bác. Mục đích chính vẫn là lướt web, xem phim, nghe nhạc, vợ thì nhảy audition, em thì lâu lâu làm trận Warcraft hoặc chơi tựa game như anno 1404.
Bác xem tư vấn giúp e dàn máy nào ổn ổn với.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Vậy theo tôi thấy thì game bình dân, cấu hình trên bỏ cái tản nhiệt rời ra là cũng hợp lý. Bạn sẽ tiết kiệm được 1 triệu hoặc dùng nó để tìm mua một màn hình độ phân giả lên đến 2K của LG trong tầm giá 6-7tr (phải bù thêm chi phí).