Hỏi/ Thắc mắc - Build PC văn phòng, lướt web game nhẹ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Build PC văn phòng, lướt web game nhẹ

Kính chào các bác.
Em đang muốn buld một con máy để cho thằng em trai học hành, lướt web, xem phim và game nhẹ thôi nhưng sẽ sử dụng lâu dài nên muốn đời càng mới càng tốt.
Ngân sách khoảng 5tr cả màn hình.
Em đang xem một số linh kiện như dưới nhờ các bác tư vấn giúp em thêm với ạ:
Chíp new tray: Intel G4600: 1850K
Main cũ: Asrock H110Pro cũ - còn bảo hành 2020: 550K
Ram GSkill 4gb cũ: 550K
VGA: chăc trong vài năm tới sẽ chưa nâng VGA
Ổ cứng: WD Green 256 m2 giá đang 850K (không biết main trên có m2 không nhỉ)
Nguồn cũ: 300w - 400W (Jetek, Acbel, Hunkey) : khoảng 300k
Case: Khoảng 200

Tổng thiệt hại đã là 4300k rồi, chắc 700k không đủ mua màn hình nên muốn mua Chíp cũ luôn (nghe nói khó chết) cho nó tiết kiệm nhưng không tìm thấy nơi nào bán, nếu có thì giá cũng ngang với hàng tray mới (có thể con này đang HOT quá chăng?). Các bác biết có thể chỉ em chỗ mua Chíp này cũ được không ạ?
Em xin cảm ơn ạ.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Bác cắt tạm xuống 128gb SSD? Sau này có thêm tiền mua thêm cái ổ HDD để chứa dữ liệu cũng được? Em có check qua về cái main trên và nó có hỗ trợ m2 sata và nvme nên bác có thể yên tâm.

Teplice

Thành viên BQT
Tổng chi phí trên mua cũ liệu có ổn không??? Tìm xem có chộ nào bán laptop cũ rồi mua với giá đó, đôi khi được con cấu hình ngon, dừ bạn mua rời từng linh kiện nghe có vẻ hơi khó đó, thêm 1 triệu nữa là đủ mua laptop.

Decepticon

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Khuyên bác mua con máy bộ dell, hp, fujitsu... 2nd cho nó lành bên voz nhiều lắm

Bác cắt tạm xuống 128gb SSD? Sau này có thêm tiền mua thêm cái ổ HDD để chứa dữ liệu cũng được? Em có check qua về cái main trên và nó có hỗ trợ m2 sata và nvme nên bác có thể yên tâm.
SSD 128 với 256 lệch nhau có gần 300k thôi bác ơi. 128 cũng gần 700k rồi à

Tổng chi phí trên mua cũ liệu có ổn không??? Tìm xem có chộ nào bán laptop cũ rồi mua với giá đó, đôi khi được con cấu hình ngon, dừ bạn mua rời từng linh kiện nghe có vẻ hơi khó đó, thêm 1 triệu nữa là đủ mua laptop.
Em mua cho thằng nhỏ em trai nó dùng, sau này nó lớn lớn chút cho nó tháo ra nghịch cho dễ.
Dùng laptop chắc nó ko nghịch được gì.

Khuyên bác mua con máy bộ dell, hp, fujitsu... 2nd cho nó lành bên voz nhiều lắm
Máy bộ cấu hình như này thì cũng khá mắc đó bác.
mà cấu hình cũ đời 3 đời 4 thì khá yếu ấy chứ.
Với lại em build để trước cho thằng anh nghiên cứu máy móc.
Sau cho thằng em nó dễ nghịch chứ máy bộ hoặc laptop thì ko thoả được 2 mong muốn này :D

Teplice

Thành viên BQT
Em mua cho thằng nhỏ em trai nó dùng, sau này nó lớn lớn chút cho nó tháo ra nghịch cho dễ.
Dùng laptop chắc nó ko nghịch được gì.
Thấy bạn bảo dùng lâu dài nên ưu tiên chất lượng, chứ còn tháo ra để nghịch thì mua cái case cũ là nghịch được mà.

Thấy bạn bảo dùng lâu dài nên ưu tiên chất lượng, chứ còn tháo ra để nghịch thì mua cái case cũ là nghịch được mà.
Thì trước mắt với ngân sách cỡ đó vẫn đang mơ mộng cấu hình như trên nè bác.
Nếu không được thì tính đường cũ hơn vậy.
Nhưng laptop là ko được rồi đó.
Thấy vậy chứ laptop 6tr chỉ có mua cũ cấu hình mới khá. Mà mua cũ thì ghê lắm bác ơi.
Mua mới laptop giá tiền đó là mua những máy dòng phổ thông. Tuy cấu hình đời mới nhưng dùng hiệu sất thấp, tốc độ phản hồi chậm, HDD 5400 prm thì nản lắm bác ơi

Sửa lần cuối:

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Nội dung có chứa link sai quy định.
Kính chào các bác.
Em đang muốn buld một con máy để cho thằng em trai học hành, lướt web, xem phim và game nhẹ thôi nhưng sẽ sử dụng lâu dài nên muốn đời càng mới càng tốt.
Ngân sách khoảng 5tr cả màn hình.
Em đang xem một số linh kiện như dưới nhờ các bác tư vấn giúp em thêm với ạ:
Chíp new tray: Intel G4600: 1850K
Main cũ: Asrock H110Pro cũ - còn bảo hành 2020: 550K
Ram GSkill 4gb cũ: 550K
VGA: chăc trong vài năm tới sẽ chưa nâng VGA
Ổ cứng: WD Green 256 m2 giá đang 850K (không biết main trên có m2 không nhỉ)
Nguồn cũ: 300w - 400W (Jetek, Acbel, Hunkey) : khoảng 300k
Case: Khoảng 200

Tổng thiệt hại đã là 4300k rồi, chắc 700k không đủ mua màn hình nên muốn mua Chíp cũ luôn (nghe nói khó chết) cho nó tiết kiệm nhưng không tìm thấy nơi nào bán, nếu có thì giá cũng ngang với hàng tray mới (có thể con này đang HOT quá chăng?). Các bác biết có thể chỉ em chỗ mua Chíp này cũ được không ạ?
Em xin cảm ơn ạ.
Ổ cứng SSD WD 240G 865k : Tiki hoặc nhích lên 200k đến 300k lấy con KingTon hoặc SamSung EVO 250G.
Main Giga H110-DS2 1460k: Tiki
Hai cái này còn mới bảo hành 3 năm.
CPU G4560 1700k: Lazada con này thua G4600 chẳng bao nhiêu, mà nói trước CPU khó chết chứ không phải không chết
Ram bác phải chọ DDR4 nhé
Nguồn nên tránh Jetek ra, da VN hồn CN, không biết dạo này tiến bộ thế nào.
Bạn nên cân nhắc con này RAIDMAX RX 350XT - 350W: Lazada 449k
Các dòng main mới hỗ trợ Windows 10, như main giga có hỗ trợ Windows 7 nhưng phải tải công cụ của nó để tích hợp driver nhận ổ cứng HDD thì phải vao bộ cài Win7

Sửa lần cuối:
Ổ cứng SSD WD 240G 865k : Tiki hoặc nhích lên 200k đến 300k lấy con KingTon hoặc SamSung EVO 250G.
Main Giga H110-DS2 1460k: Tiki
Hai cái này còn mới bảo hành 3 năm.
CPU G4560 1700k: Lazada con này thua G4600 chẳng bao nhiêu, mà nói trước CPU khó chết chứ không phải không chết
Ram bác phải chọ DDR4 nhé
Nguồn nên tránh Jetek ra, da VN hồn CN, không biết dạo này tiến bộ thế nào.
Bạn nên cân nhắc con này RAIDMAX RX 350XT - 350W: Lazada 449k
Các dòng main mới hỗ trợ Windows 10, như main giga có hỗ trợ Windows 7 nhưng phải tải công cụ của nó để tích hợp driver nhận ổ cứng HDD thì phải vao bộ cài Win7
Những hàng trên em định mua ở cửa hàng tin học ngôi sao luôn rồi bác ạ.
Chỉ lấn cấn con chíp muốn mua cũ mà không biết mua ở đâu. Toàn thấy bán cũ mà giá như mới ko à :(

caniquyvnz

Rìu Bạc
dàn intel củ ::eek:

I5-3570+ b75m + 8gb ram3 = 4 triệu
Còn 1 triệu mua màn hình or >>> 750ti...
Xong!

mua củ thì lên đây :
chotot. com/quan-binh-thanh/mua-ban-may-tinh-de-ban/38649494.htm

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

meninwhite

Búa Đá Đôi
Lấy cái này cho rồi, có thể đổi lên ssd 240G : tinhocngoisao. com/site/may-bo-van-phong-moi/may-bo-van-phong-h310-g4900-ram-4g-sdd-120g-psu-400w-tang-combo-phim-chuot-usb-p507802.html

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Dear các bác.
Em xin cập nhật tình hình là em đã mua được máy, và bị độn lên khá nhiều. Các bác xem lại giúp em ổn ko nhé.
Tình hình trên lý thuyết là vậy nhưng chip dòng G Intel cháy hàng nên độn giá kinh khủng. G4560, G4600 tray cũ mà toàn hết hàng, nếu có thì toàn đòi 1tr9 2tr ko à (lúc mới ra chỉ 1tr3 - 1tr5 gì thôi à). Và thực sự mua đồ cũ tưởng dễ nhưng thực tế chua quá. Nên em đã quyết định build như sau ạ:
Main: Asrock B360 HDV (tinhocngoisao): 1540k
CPU: G5400 (tandoanh) tray new: 1450 (rất hiến nơi có giá bán như vậy, đang tính G cũ mà đòi đến 2tr thì thôi mua i3-8100 tray 2tr5 cho rồi thì tìm thấy bên Tân Danh bán giá tốt vậy)
Ram: D4 Kingston 4G/2400 ko tản nhiệt (tinhocngoisao): 645K
Nguồn: Acbel HK+ 400W (tinhocngoisao): 440K
SSD (cắt bên Laptop bỏ qua: Intel 180 Gb

Tổng thiệt hại 4tr1 rồi.
CPU G4560 và G4600 cũ giá trên trời, nguồn gốc thì ko rõ ràng lắm.
Mua con G5400 này sức mạnh CPU hơn 2 con kia mà GPU thua con G4600 đổi lại dùng main đời mới sau này dễ nâng cấp.

Có cái này hot nè. Sau 1 hồi kiếm màn hình cũ giá cũng tầm 1tr3 - 1tr8 mà toàn dùng 2- 3 năm và cục bụi em có ghé Phong Vũ Tân Bình nghía thử (định nghía thôi, màn toàn gần 3-5tr ko à). Ai dè đang có even đấu giá màn hình LCD cong F390 23.5 inch của SAMSUNG khởi điểm 1450K. Em đấu lên 1750K và hốt được luôn (hên là giờ đó ít người và toàn người đi xem ko à, ko phải có chủ đích mua như em). Rẻ hơn Size 1tr2. Giá vậy chỉ hơn màn cũ xíu mà có màn hình Full HD, 60hz, 23.5 inch (to), công nghệ màn hình cong và quan trọng được bảo hành 2 năm chính hãng. Hên quá xá. Đang tìm màn cũ thấy nản thì vớ được :D

mrdaohai

Búa Gỗ
bữa mới thấy bên THNS bán SSD loại noname ~500GB có 1tr2 à bạn. giờ không có SSD chạy chán lắm