Nhờ tư vấn - Build PC phục vụ cho edit & render video ngắn, độ phân giải 1080 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Build PC phục vụ cho edit & render video ngắn, độ phân giải 1080

GoodWeb

Búa Đá Đôi
Chào các Mod & các bạn! Công việc phụ của mình là edit & render video ngắn, độ phân giải 1080. Tiền nong hạn hẹp. Nhờ các bạn tư vấn build cho mình 1 dàn PC, đại khái như sau: Main dùng ram 4, xài được ổ cứng M.2 (đời trước cho ít tiền, nhưng bền!); CPU, card đổ họa tương ứng tầm trung bình... Mong hồi âm các bạn !

GoodWeb

Búa Đá Đôi
Bạn nói bạn có bao nhiêu tiền ,thì mọi người dễ giúp hơn .
Main, CPU, Card màn hình, mỗi thứ khoảng 2tr. Còn các thứ khác thì tùy theo 3 em này!

GoodWeb

Búa Đá Đôi
Mình đã sẵn có: Nguồn Cooler Master CM CP500 Elite V3; Card màn hình MSI Geforce GT 730 2GB. Tận dụng được không? "tiền hẻo quá các bạn ơi!)

Santoso

Suppervisor Mod
Thành viên BQT
Đây là theo ý kiến cá nhân của mình.
- Bạn không nói dùng phần mềm nào render, ở đây mình mặc định bạn dùng Adobe Premiere do nó phổ biến (Affter Effect yêu cầu card tương đối cao trong cả quá trình edit lẫn render)
- Render video cần có VGA, tệ cũng phải 6GB, ví dụ con 1060S 6GB hiện tại giá mới cũng 3.000.000đ hơn, mà card đồ họa thì khuyên bạn không nên mua đồ cũ. Con card của bạn hiện tại sợ là không đủ gánh lúc render.
- Ram cũng phải từ 8Gb trở lên chứ 4gb là không đủ xử lý. Hiện tại ram cũng khá rẻ, 1 thanh 16gb Kingston cũng chỉ 800.000đ hơn thôi.
- con thấp nhất hiện tại theo mình có thể là con i5 12400F, giá cũng hơn 3.000.000đ.
Nhìn cũng, ngân sách hiện tại của bạn khá ít, mình khuyên là bạn nên để dành thêm 1 thời gian nữa, làm 1 bộ CPU cấu hình ngon lành xíu để làm edit video-render, không thì bạn lắp mấy con thấp dùng 1 thời gian nó ì ạch do "gánh" quá nhiều rồi bạn cũng phải nâng lên thêm nữa à.

GoodWeb

Búa Đá Đôi
Các bạn xem thử dùm cấu hình như thế này được ko ạ!
Mainboard Gigabyte B560M GAMING HD: Mua mới
Intel Core i3 10105F: Mua mới
Nguồn Cooler Master Elite 500W V3: Đồ cũ ở nhà
Card màn hình MSI GeForce GT 730 2G: Đồ cũ ở nhà
Ram PC Kingston Beast Fury 8GB-3200U: Mua mới
Ổ cứng SSD Samsung PM991A 256GB M.2 - Mua mới.
Thank! Mong hồi âm các bạn !