Bộ An ninh Nội địa Hoa Kỳ cảnh báo khẩn cấp các máy chủ Windows có lỗ hổng "nghiêm trọng"

Administrator
(Vn-Z.vn) Ngày 20 tháng 09 năm 2020, Cơ quan An ninh Mạng của Bộ An ninh Nội địa Hoa Kỳ (CyberSecurity And Infrastructure Security Agency) đã đưa ra một cảnh báo yêu cầu tất cả các bộ và cơ quan liên bang "ngay lập tức" kiểm tra và cung cấp tất cả các máy chủ Windows dễ bị tấn công bởi lổ hổng "Zerologon" đã được vá (CVE-2020-1472), với lý do các mạng chính phủ đang phải đối mặt với "rủi ro không thể chấp nhận được."

Được biết đây là cảnh báo khẩn cấp thứ ba được CISA đưa ra trong năm nay.

Lỗ hổng Zerologon có mức độ nghiêm trọng tối đa là 10.0, cho phép kẻ tấn công kiểm soát bất kỳ máy tính nào trong mạng bị tấn công, bao gồm bộ điều khiển miền (máy chủ quản lý an ninh mạng).
CISA gọi lỗ hổng này là "Zerologon" , kẻ tấn công không cần lấy cắp hoặc sử dụng bất kỳ mật khẩu mạng nào mà vẫn có quyền truy cập vào bộ điều khiển miền. Hacker có thể xâm nhập hệ thống bằng cách sử dụng các thiết bị dễ bị tấn công kết nối với mạng. Khi xâm nhập thành công, hacker sẽ có toàn quyền truy cập vào mạng, và có thể triển khai phần mềm độc hại, ransomware hoặc đánh cắp nội dung nhạy cảm.

Công ty bảo mật Secura, đã phát hiện ra lỗ hổng này cho biết rằng chỉ mất khoảng 3 giây để có thể khai thác lỗ hổng này. Microsoft đã tung bản sửa lỗi sơ bộ vào tháng 8 để khắc phục lỗ hổng này. Nhưng với mức độ phức tạp của lỗ hổng, Microsoft cho biết rằng họ phải tung ra bản vá thứ hai vào đầu năm sau mới có thể khắc phục hoàn toàn vấn đề.

Vn-Z.vn team tham khảo 1 , 2

Trả lời

gari3l13

Rìu Bạc
Như vậy thì trong thời gian này đến đầu năm sau mạng máy tính của toàn thế giới có thể bị tấn công bất cứ lúc nào, chẳng lẻ bỏ Win sang MacOS sao.
Bỏ Win chuyển sang HĐH sử dụng nhân Linux cũng được mà bạn

gari3l13

Rìu Bạc
ứng dụng thì ít, có programmer coi linux là mảnh đất để kiếm tiền đâu.. mà cái thị phần chiếm hơn 1% còn ko = winxp đã khai tử
trước kia ( khoảng năm 2014) mình cũng từng nghĩ theo kiểu bạn nói, nhưng sau khi mình chuyển sang xài rồi thì HĐH windows mình chỉ sử dụng kiểu backup thôi, HĐH chính mình đang xài là nhân Linux ( Linux Mint, PepperMint, KDE Neon). Nó có mọi thứ mình cần để xài

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
trước kia ( khoảng năm 2014) mình cũng từng nghĩ theo kiểu bạn nói, nhưng sau khi mình chuyển sang xài rồi thì HĐH windows mình chỉ sử dụng kiểu backup thôi, HĐH chính mình đang xài là nhân Linux ( Linux Mint, PepperMint, KDE Neon). Nó có mọi thứ mình cần để xài
Có mọi thứ nhưng có chạy được các chương trình, các loại dịch vụ mà các develop phát triển trên nền Windows ko? Đơn giản bạn tới 1 cái quá cafe, 1 cái tiệm tạp hoá ..... có sử dụng phần mềm quản lý là thấy, ko thấy ai dùng linux cả. Linux đáp ưng bạn chứ ko đáp ứng đuọc xu thế thị trường trừ khi nhà nhà cài linux như windows thì đúng

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
cây atm còn dùng win xp embedded mà =)), bạn ko dùng atm à :v

khongbiet

Búa Gỗ
Có mọi thứ nhưng có chạy được các chương trình, các loại dịch vụ mà các develop phát triển trên nền Windows ko? Đơn giản bạn tới 1 cái quá cafe, 1 cái tiệm tạp hoá ..... có sử dụng phần mềm quản lý là thấy, ko thấy ai dùng linux cả. Linux đáp ưng bạn chứ ko đáp ứng đuọc xu thế thị trường trừ khi nhà nhà cài linux như windows thì đúng
Điện Máy Xanh dùng Ubuntu để quản lý nha Bác :D

gialang3x

Búa Gỗ Đôi
Xài windows từ năm 2007 giờ 13 năm rồi chuyển qua xài linux khác nào mình học lại chữ quốc ngữ của TS Bùi Hiền hả bác {big_smile}

vettinhsau

Rìu Sắt
Mình chỉ cần phục vụ được nhu cầu của mình thôi.

Windows XPE

Búa Đá Đôi
Mình chỉ cần phục vụ được nhu cầu của mình thôi.
Tóm lại nếu là người dùng bình thường mà xài linux rất bất tiện. Linux chỉ phù hợp cho các dòng server ví dụ gameserver hay webserver ,.... nó ít người dùng để mắt tới nên troijan , -censor-, malware,... hầu như rất ít mà từ đó người ta tưởng nó bảo mật cao. Nhưng thực ra nếu thị phần của linux mà như windows xem nó có nát be nát bét ra ko

vettinhsau

Rìu Sắt
Tóm lại nếu là người dùng bình thường mà xài linux rất bất tiện. Linux chỉ phù hợp cho các dòng server ví dụ gameserver hay webserver ,.... nó ít người dùng để mắt tới nên troijan , -censor-, malware,... hầu như rất ít mà từ đó người ta tưởng nó bảo mật cao. Nhưng thực ra nếu thị phần của linux mà như windows xem nó có nát be nát bét ra ko
Bạn nói làm mình nhớ mô hình kim tự tháp...

gialang3x

Búa Gỗ Đôi
Server linux , kali hay natri gì gì... mà của ngân hàng thì hacker vẫn tấn công bình thường được nhe bác , Linux cũng ko phải thánh thần hay lăng tẩm gì đâu mà không hách được {big_smile}

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Thường những server của ngân hàng... của cơ quan, khi họ cài hệ điều hành đa phần là họ tự buid, yêu cầu build lại theo tiêu chuẩn của họ. Đơn cử như mấy cây ATM, winXP nhưng ko phải thuần của microsoft. XP đó làm theo tiêu chuẩn của ngân hàng á.

Windows XPE

Búa Đá Đôi
Thường những server của ngân hàng... của cơ quan, khi họ cài hệ điều hành đa phần là họ tự buid, yêu cầu build lại theo tiêu chuẩn của họ. Đơn cử như mấy cây ATM, winXP nhưng ko phải thuần của microsoft. XP đó làm theo tiêu chuẩn của ngân hàng á.
Vietcombank cây atm nó dùng windows 7 ko biết là bản gì