Hỏi/ Thắc mắc - 2 máy tính cùng kết nối chung 1 module nhưng khác lớp mạng | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc 2 máy tính cùng kết nối chung 1 module nhưng khác lớp mạng

Mọi người cho em hỏi 2 máy tính có cắm cùng vào 1 Router, nhưng kiểm tra địa chỉ IP 1 máy là 192.168.1.101, còn máy kia lại là 192.168.0.104
Mọi người chỉ giúp em lý do tại sao lại vậy và cách khắc phục. Vì như thế 2 máy tính không nhìn thấy nhau trong mạng LAN được

Thì bạn set ip tĩnh lại thôi :D
Check xem gateway của từng con đi đâu có đúng là cùng kết nối vào chung 1 con chính không hay là có con trung gian nữa
từ bộ chuyển quang cắm vào Router sau đó có 4 cổng thì em cắm mỗi máy vào 1 cổng đó, mà nó ra vậy đó anh, set IP tĩnh nó báo chấm than vàng ngay ở góc màn hình

nghqua

Rìu Sắt Đôi
Bộ chuyển quang với Router của bạn là gì, của mạng nào, có mã hay tên gì không?
Bạn mở cmd và gõ: ipconfig
Check gateway xem nó đi đâu, rồi sử dụng cáiđịa chỉ gateway đó xem log in dc router hay không?
Làm trên cả 2 máy
Log in được thì nó có vào cùng chỗ hay không :v

nghqua

Rìu Sắt Đôi
Với trường hợp của bạn có giống clip này không? :v

Bộ chuyển quang với Router của bạn là gì, của mạng nào, có mã hay tên gì không?
Bạn mở cmd và gõ: ipconfig
Check gateway xem nó đi đâu, rồi sử dụng cáiđịa chỉ gateway đó xem log in dc router hay không?
Làm trên cả 2 máy
Log in được thì nó có vào cùng chỗ hay không :v

Check từng máy nó ra như sau:

Máy 1: 192.168.1.1
Máy 2: 192.168.0.1

Kết quả nó ra vậy đó bác ạ

nghqua

Rìu Sắt Đôi
Hóng cao nhân vào giải quyết ?
Mình cần thêm thông tin về thiết bị hoặc config chứ chưa làm gì chỉ cắm lan thôi mà lại ra thế này thì chưa gặp bao giờ

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
từ máy 2 truy cập vào địa chỉ gateway 192.168.0.1 xem nó ra con modem nào . Nhiều trường hợp có 1 đầu dây cắm vô LAN của 1 con wifi khác , thì sẽ random có máy sẽ bị con wifi cấp ngược ip thông qua modem .

sweetlove93

Búa Gỗ Đôi
Anh em cho mình hỏi:
Cty mình trong toà nhà bị xung đột sóng Wifi Gói 90mb camket
Đang dùng - Modem 1 VNPT Gpon Wifi 1 (Bất lực)+ Lan 1 (3 cổng còn lại)
-> Cục Toto Link (chuyển tân số) (3- 1 cổng lan ra Máy in Canon ,1 về Gpon , 1 về Tplink lan ) Wifi 2 dùng được hơi yếu chút nhưng oke
-> Cục share lan Tplink Lan 2 dùng 6 máy
Giờ máy in nó chỉ Join được Lan 2 + Wifi 2 còn Lan 1+ wifi 1 chịu không làm j được
Khắc phục sao các bác.Gataway 2 con khác nhau IP khác nhau

huynhan113

Búa Đá
Mọi người cho em hỏi 2 máy tính có cắm cùng vào 1 Router, nhưng kiểm tra địa chỉ IP 1 máy là 192.168.1.101, còn máy kia lại là 192.168.0.104
Mọi người chỉ giúp em lý do tại sao lại vậy và cách khắc phục. Vì như thế 2 máy tính không nhìn thấy nhau trong mạng LAN được
Theo trường hợp của bạn chắc chắn là có 1 router trung gian mới 2 lớp mạng thế mà vẫn ra mạng được.
Bạn test như sau hé :
- Lấy máy lớp mạng 192.168.0.1 bạn ping tới 192.168.0.1
- Tắt điện modem chính 192.168.1.1 sẽ còn ping tới đc không ?
CÓ 2 trường hợp : tắt điện modem chính vẫn ping bình thường tức là nó đã thông qua 1 router rồi mới tới modem chính, nếu tắt điện mà requets time out thì bạn xem lại cấu hình Modem chính nhé.

Em kiểm tra lại thì thấy đúng là có ông kia tự ý gắn thêm 1 module Wifi vào rồi lại cắm dây từ cục WIFI đó vào máy tính thành ra như vậy. Cám ơn các bác đã quan tâm chia sẻ

caniquyvnz

Rìu Bạc
Anh em cho mình hỏi:
Cty mình trong toà nhà bị xung đột sóng Wifi Gói 90mb camket
Đang dùng - Modem 1 VNPT Gpon Wifi 1 (Bất lực)+ Lan 1 (3 cổng còn lại)
-> Cục Toto Link (chuyển tân số) (3- 1 cổng lan ra Máy in Canon ,1 về Gpon , 1 về Tplink lan ) Wifi 2 dùng được hơi yếu chút nhưng oke
-> Cục share lan Tplink Lan 2 dùng 6 máy
Giờ máy in nó chỉ Join được Lan 2 + Wifi 2 còn Lan 1+ wifi 1 chịu không làm j được
Khắc phục sao các bác.Gataway 2 con khác nhau IP khác nhau
{sleep} thím muốn mấy cái đó thấy nhau thì phải đảm bảo yếu tố cơ bản sau:
- phải chung 1 lớp mạng
- nếu khác lớp phải cấu hình cho tụi nó thấy với nhau thì mới dc ( chức năng này thường có trong mấy con tường lửa cứng)

mình tư vấn cho bạn mo hình này làm dể nè {boss}
VNPT GPON/ SWITCH 8 PORT ĐỂ VỊ TRÍ TRUNG TÂM/ KÉO 1 ĐƯỜNG, 2 ĐƯỜNG TỚI CÁC LẦU,PHÒNG, BAN/ RỒI SETUP DÔ CỤC ROUTER WIFI MỚI MUA VỀ LÀM CON ACCESS POINT( ap)- NHỚ CHUNG LỚP MẠNG CỦA CON VNPT + TẮT DHCP CỦA CON NÀY , CẮM LAN TO LAN / RỒI CÒN 3 LAN CÒN LẠ CỦA CỤC ROUTER WIFI MỚI MUA CẮM DÔ 3 THIẾT BỊ CÁ NHÂN LÀ TẠM ỔN :cool: