1 Triệu thông tin tài khoản Facebook Việt Nam được chia sẻ trên deepweb

Administrator
Theo chia sẻ của người bán thì dữ liệu này được leak vào năm 2019 , chia sẻ công khai trên mạng gồm fbid,email,username,phone_number,fullname,gender,birthday,hometown,city,zip,etc .. .Tức là bao gồm gần như toàn bộ thông tin cơ bản của người dùng.

Việc bảo mật thông tin gần như là nhiệm vụ bất khả thi của Facebook khi thông tin người dùng mạng xã hội lớn nhất hành tinh này liên tiếp được giao bán trên chợ đen.Năm 2018 CEO Facebook đã phải lên tiếng xin lỗi người dùng , thậm chí ông chủ Facebook có thể phải điều trần trước quốc hội Hoa Kỳ giải thích về việc cựu nhân viên của hãng Cambridge Analytica cho biết công ty này đã sử dụng dữ liệu Facebook để xây dựng hồ sơ tâm lý cho 50 triệu người Mỹ.
Trước đây Vn-Zoom đã kiểm tra một số tài liệu như thông tin của 50 triệu người dùng Facebook Mỹ được sắp xếp rất chi tiết gồm : Họ tên, ngày tháng năm sinh, email, số điện thoại , tình trạng hoạt động của tài khoản và url đến ID Facebook. Tất cả được đóng gói dưới dạng file csv , nhưng dữ liệu của vụ việc đó khá cũ từ năm 2016 tuy nhiên mọi thông tin đều khá chính xác. 50 Triệu thông tin người dùng Facebook Mỹ tiếp tục được chia sẻ trên chợ đen internet

Thông tin của 1 triệu người dùng Facebook Việt Nam được chia sẻ

Tiếp đến là Tên và số điện thoại của 267 triệu người dùng Facebook bị lộ được phát hiện vào ngày 4 tháng 12 bởi chuyên gia nghiên cứu bảo mật Bob Diachenko.
Cơ sở dữ liệu bị tiết lộ này dù không chứa địa chỉ email hoặc mật khẩu của người dùng Facebook, nhưng nó cung cấp thông tin và các thứ liên quan số điện thoại được liên kết với hồ sơ của tài khoản Facebook, tên đầy đủ, ID của mỗi tài khoản. Hầu hết dữ liệu được tiết lộ của người dùng ở Hoa Kỳ, nghĩa là trong tổng số 327,2 triệu dân của cả nước. khoảng 232,6 triệu người đang ở trên Facebook. Dù Facebook đã cập nhật và xóa các số điện thoại qua API từ năm 2019 nhưng thông tin người dùng Facebook vẫn tiếp tục bị tiết lộ.

Được biết Việt Nam là quốc gia có rất nhiều người sử dụng mạng xã hội Facebook, báo cáo Social Media Stats cho biết, vào tháng 5/2019 Việt Nam có 57,43% cư dân sử dụng Facebook, 13% người dùng Twitter, 12,81% sử dụng YouTube, 10% sử dung Pinterrest, 1,71% dùng Instagram và con số người dùng mạng xã hội ở Việt Nam còn tiếp tục gia tăng trong những năm tới. Facebook từng có nhiều đợt rò rỉ dữ liệu rất nghiêm trọng, Dữ liệu của người Việt Nam từng bị tiết lộ với 50 triệu tài khoản Facebook Việt Nam bị lộ số điện thoại nằm trong vụ việc 419 triệu hồ sơ người dùng Facebook chứa số điện thoại bị rò rỉ trực tuyến đây là sai sót bảo mật lớn nhất của Facebook sau vụ Cambridge Analytica. Vì những sai sot này Facebook phải nộp phạt cho Ủy ban Thương mại Liên bang Mỹ (FTC) khoản tiền lên tới 5 tỷ USD.

Quay trở lại với 1 triệu thông tin của người Việt Nam được chia sẻ . Dù số thông tin này không lớn, nhưng có vẻ như toàn bộ thông tin của người dùng Facebook Việt Nam bằng cách nào đó đã bị thu thập. File tải về được đóng gói dạng json viết tắt của Javascript Object Notation. JSON là một định dạng tiêu chuẩn trong trao đổi dữ liệu nhẹ, nhanh chóng và dễ dàng tạo (generate) và phân tích ((parse) )Cấu trúc dữ liệu JSON rất giống với mảng của PHP . Với việc bị lộ thông tin người dùng Việt Nam sẽ bị ảnh hưởng bởi các vụ việc lừa đảo, quảng cáo, buôn bán thông tin

https://vn-z.vn/threads/ten-va-so-dien-thoai-cua-267-trieu-nguoi-dung-facebook-bi-lo.17939/

Trả lời

Administrator

Administrator
Nick face của mình hầu như chả có thông tin gì hết. Thích thì cứ lấy, hihihihi {bye}{bye}
Nhưng những người làm ăn, buôn bán, quảng cáo.v.v.v ở Việt Nam dùng Facebook nhiều lắm, thông tin của hàng chục triệu người này là món hàng béo bở cho các thành phần mua bán dữ liệu.

jacky jacky

Búa Đá
ngay từ đầu , việc làm đầu tiên là hạn chế càng nhiều càng tốt, ko có gì là miễn phí

Connect

Búa Gỗ Đôi
Nick face của mình hầu như chả có thông tin gì hết. Thích thì cứ lấy, hihihihi {bye}{bye}
Mọi người thường có suy nghĩ như bạn, đến khi có ngày nào đó tài khoản ngân hàng của bạn bị rút sạch, thì lúc đó bạn mới nhận ra thông tin cá nhân rất quan trọng !

Administrator

Administrator
Mọi người thường có suy nghĩ như bạn, đến khi có ngày nào đó tài khoản ngân hàng của bạn bị rút sạch, thì lúc đó bạn mới nhận ra thông tin cá nhân rất quan trọng !
Có những bạn lập tài khoản chỉ để hóng nên thông tin không có gì quan trọng. Nhưng cũng không nên vì thế mà coi thường , bỏ qua các biện pháp bảo mật.

Hamano Kaito

Moderator

Bạn vô duyên thật ! Thật sự luôn đấy......
Ahahaha, tài khoản face của mình ko có gì thì ghi ko có gì thôi. Mình thậm chí ko có kết bạn với bất cứ ai hết. Ko có 1 tk từ người thân hay bạn bè có trong tài khoản của mình.
Nói chung là TK của mình đã cấu hình lại rồi. Hầu như ko có ai có thể kết bạn mình được cả, ngoại trừ mình kết bạn với họ. Mọi thông tin trong tài khoản điều ko có thì lấy cái gì giờ hả bạn?

Có những bạn lập tài khoản chỉ để hóng nên thông tin không có gì quan trọng. Nhưng cũng không nên vì thế mà coi thường , bỏ qua các biện pháp bảo mật.

Mình là người đam mê bảo mật, nhất là bảo mật mạng. Mình chẵn sợ gì cả !! {EMO_111}
Chém gió thôi, đừng có hacker nào hack máy mình nha !!! {EMO_003}

Bim Sponges

Rìu Vàng
Bạn vô duyên thật ! Thật sự luôn đấy......
Ahahaha, tài khoản face của mình ko có gì thì ghi ko có gì thôi. Mình thậm chí ko có kết bạn với bất cứ ai hết. Ko có 1 tk từ người thân hay bạn bè có trong tài khoản của mình.
Nói chung là TK của mình đã cấu hình lại rồi. Hầu như ko có ai có thể kết bạn mình được cả, ngoại trừ mình kết bạn với họ. Mọi thông tin trong tài khoản điều ko có thì lấy cái gì giờ hả bạn?

Mình là người đam mê bảo mật, nhất là bảo mật mạng. Mình chẵn sợ gì cả !! {EMO_111}
Chém gió thôi, đừng có hacker nào hack máy mình nha !!! {EMO_003}
Bác thông cảm đi bạn đó là thành viên mới chắc không biết tình trường (lịch sử) cửa bác nên nghĩ là bác cũng newbie :v ..

Bim Sponges

Rìu Vàng
Hồi đó cũng xài fb rồi cập nhật thông tin đầy đủ lắm, năm tháng trôi qua già đi thích bảo mật, cũng xóa hẳn fb cũ rồi lập fb mới - không còn để thông tin nữa, còn nhỏ nghĩ mọi thứ đơn giản lớn lên mới thấy mxh nguy hiểm quá chừng.

Hamano Kaito

Moderator
Hồi đó cũng xài fb rồi cập nhật thông tin đầy đủ lắm, năm tháng trôi qua già đi thích bảo mật, cũng xóa hẳn fb cũ rồi lập fb mới - không còn để thông tin nữa, còn nhỏ nghĩ mọi thứ đơn giản lớn lên mới thấy mxh nguy hiểm quá chừng.

Mình từ cái thời biết đến Internet thì đã ko bao giờ dùng tên thật, địa chỉ thật. Toàn ghi bừa vào khi dk cái gì đó
Mình chỉ DK thật với tài khoản microsoft, google (gmail),... chỉ có 2 dịch vụ đó là mình ghi thật
Còn lại cái gì cũng giả hết. Tuy là ghi thật nhưng cũng lèo lái 1 số chỗ ko thật. {tongue}

hmt719

Búa Gỗ Đôi
Nhiều bác cứ bảo là không có info này nọ có khi info của bác người ta public trên đó rồi =))

mientay

Gà con
Facebook giờ làm ăn chán thật. Nhưng phải sử dụng nó vì ai cũng sử dụng. Chuyển qua mxh khác thì lại bơ vơ.