Tên và số điện thoại của 267 triệu người dùng Facebook bị lộ

Administrator
Dữ liệu này leak từ năm 2018 và hiện đang được chia sẻ công khai trên mạng gồm phone_number,facebook_id . Dữ liệu gồm tên và số điện thoại hiện có sẵn trên một diễn đàn hacker tải xuống miễn phí. Cơ sở dữ liệu lưu trữ mcủa hơn 267 triệu người dùng (267.140.436) Facebook , được phát hiện vào ngày 4 tháng 12 bởi chuyên gia nghiên cứu bảo mật Bob Diachenko. Theo các nhà nghiên cứu, cơ sở dữ liệu được lưu trữ trên máy chủ Elaticsearch và bị lộ sau đó có thể truy cập công khai mà không cần bất kỳ mật khẩu hay giao thức bảo mật nào.

Cơ sở dữ liệu bị tiết lộ này dù không chứa địa chỉ email hoặc mật khẩu của người dùng Facebook, nhưng nó cung cấp thông tin và các thứ liên quan số điện thoại được liên kết với hồ sơ của tài khoản Facebook, tên đầy đủ, ID của mỗi tài khoản.
Hầu hết dữ liệu được tiết lộ của người dùng ở Hoa Kỳ, nghĩa là trong tổng số 327,2 triệu dân của cả nước. khoảng 232,6 triệu người đang ở trên Facebook.

Vào ngày 14 tháng 12 Diachenko đã cảnh báo Nhà cung cấp dịch vụ Internet (ISP) quản lý địa chỉ IP của máy chủ bị lộ , nhưng cơ sở dữ liệu này vẫn bị lộ tới hai tuần.

Diachenko cho biết nhà cung cấp ISP phản hồi chậm giúp các hacker hoặc các tác nhân độc hại truy cập vào cơ sở dữ liệu sau đó đăng nó công khai lên diễn đàn giành cho hacker tải về miễn phí.
Hiện chưa rõ ai là người và làm cách nào họ lấy được số điện thoại của hàng triệu người Facebook . Nhưng, bằng chứng mà Diachenko cho thấy sự liên quan của tội phạm mạng Việt Nam , nhắm vào cơ chế hoạt động API Facebook.
Được biêt là Facebook đã cập nhật và xóa các số điện thoại qua API từ năm 2019 nên cơ sở dữ liệu này được cho là leak từ năm 2018 đến bây giờ mới công khai. Sự việc lần này cho thấy việc bảo mật thông tin cá nhân trên internet là rất khó , chúng ta không nên chia sẻ các dữ liệu quan trọng của cá nhân lên mạng xã hội. Dù Facebook đã tăng cường bảo mật , nhưng không có gì là an toàn cả.

Anh em nào muốn nghiên cứu mớ dữ liệu này thì

Tham khảo hackread

Trả lời

meebo

Rìu Vàng Đôi
hên quá mình remove sdt trên facebook từ hồi thời còn đi học :D

f52512

Búa Gỗ
Dữ liệu này hình như cũng hơi giống với các dữ liệu của các website dò số điện thoại Online bán hàng hiện tại phải không nhỉ.

dung1234

Rìu Bạc Đôi
Sửa lần cuối:

Nghiadun

Búa Đá
các bạn cần dữ liệu này làm gì. các bạn có biết đó là giữ liệu các nhân không?
Mình chỉ muốn xem coi ai trong list bạn bè, anh em họ hàng thân thiết của mình bị lộ chứ thông tin này mình chả biết dùng để làm gì.lâu rày toàn bị tin nhắn spam ko biết do đâu

duypk

Rìu Sắt
các bạn cần dữ liệu này làm gì. các bạn có biết đó là giữ liệu các nhân không?
Mình add thêm friend thôi mà. Có sao đâu đường nào cả thế giới cũng biết hết rồi mỗi mình ko biết gì. Vinh có thì cho mình đi mà, nể tình mem lâu năm từ hồi 2006 bên kia giờ qua đây cho mình đi.