Chia sẻ  1 click tạo usb Mcboot 2020 UEFI-MBR _v3.0 by hoanchien

hoanchien
Thông tin cơ bản về 1 click tạo usb Mcboot 2020 UEFI-MBR _v3.0 by hoanchien
Liem hệ: https://www.facebook.com/chien.hoang.14289

Tạo 1 usb boot đa năng hỗ trợ cả 2 chuẩn UEFI và MBR với chỉ 1 click chuột và một hai thao tác chọn Yes hoặc No là ok.
Trong quá trình tạo usb boot có lựa chọn tạo usb boot bao gồm 1 phân vùng Fat32 dung lượng 2.5G chứa file boot được ẩn đi để tránh virus và 1 phân vùng NTFS để chứa dữ liệu dung lượng có thể lớn hơn 4G

Trong phiên bản này đã được tích hợp Menu boot Grub4Dos hỗ trợ tốt cho chuẩn MBR và UEFI Trong bản này mình đã cập nhật thêm Driver và tổng hợp các phần mềm ứng dụng từ những bản cũ đến những bản mới nhất cần thiết cho kỹ thuật viên sử dụng, các bạn xem hình ảnh minh họa đầy đủ chi tiết ở phần win pe

Về Win Pe được build mới bao gồm: PE Win 10 pro x64, Win 10 pro x86 với đầy đủ các phần mềm cứu hộ trên Mini Windows: Acronis TrueImage, Norton Ghost, Partition Wizard, Aomei Partition, Partition Guru …
Công cụ Dos tools: Partition Wizard, Partition Guru, Konboot, Memtest, MHDD, ghost 11.5, HDD regenerator, Active Password Changer …
Hỗ trợ quét virus (Kaspersky rescue, Avira rescue, Eset, Dr.Web)
Language: Chuyển sang ngôn ngữ Tiếng anh để sử dụng.
Boot menu Grub4 for Dos : Boot vào PE Windows, Partition Wizard, Partition Guru, Konboot, Memtest, MHDD, ghost 11.5, HDD regenerator, Active Password Changer … và nhiều công cụ hữu ích khác
Win 10PESE 32Bit: Truy cập vào Mini Windows 10 32Bit.
Win 10PESE 64Bit: Truy cập vào Mini Windows 10 64Bit.
Không cập nhật win xp mini
Reboot: khởi động lại máy tính.
Shutdown: Tắt máy tính.

Một vài hình ảnh của bản USB Boot

Hướng dẫn sử dụng công cụ 1 click tạo usb Mcboot UEFI-MBR để tạo USB theo ý muốn
===========================================================
Trước tiên các bạn cần tải công cụ : BOOT USB-HDD box: Bản cập nhật mới
Link tải:
MCboot_vn
===========================================================
(Chú ý check mã MD5 trước khi tiến hành tạo USB boot, mã MD5 đã để sẵn trong file Rar các bạn tải về - check mã file 1Click nhé)

Bước 1: Chạy công cụ 1 click usb boot và làm theo hướng dẫn
Trước tiên các bạn cần giải nén file tải về bằng phần mềm 7zip hoặc WinRar phiên bản mới nhất
Tiếp đến các bạn run file 1 click tạo usb Mcboot UEFI-MBR để tiến hành cài đặt (có thể chạy với quyền Adminstartor)

Bước 2: Nhập số: 1,2,3 và bấm phím Enter để chọn thiết bị USB-HDD của bạn cần tạo boot
Lưu ý: Nếu không nhận được USB các bạn dùng phần mềm Bootice định dạng USB với NTFS và tiến hành tạo boot lại sẽ ok nhé

Bước 3: Bạn tiến hành chọn dung lượng cho phân vùng chứa boot (dung lượng đề nghị nạp cho USB là 2.5G, còn với HDD dung lượng đề nghị nạp là 4GB) các bạn chọn dung lượng 2.5GB và 4GB nhấn Enter để tiếp tục

Bước 4: Chờ đợi quá trình giải nén các file vào USB-HDD boot, xong chương trình sẽ tự động thoát và xóa các file đã xả nén cài đặt, giờ các bạn đã có 1 chiếc USB-HDD box để cứu hộ rồi, tiếp là công việc tiến hành kiểm tra các tính năng boot của chiếc USB bạn vừa tạo

Kết luận
Công cụ 1 click tạo usb Mcboot UEFI-MBR này là cách đơn giản nhất để bạn có chiếc usb cứu hộ đa năng và chuyên nghiệp, với công việc hiện tại của mình vừa làm giáo viên giảng dạy vừa làm IT sửa chữa máy tính cho khách hàng thì mình thấy bằng này công cụ là rất ok để sử dụng, một chiếc USB dung lượng vừa phải đầy đủ các tính năng cần thiết.

Trong bản này: Tổng hợp phần mềm và ứng dụng từ bạn AnhDV, Hoàng Khiển, Tứ Nguyễn.

Sửa lần cuối:
Trả lời

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Không cho lựa chọn định dạng FAT32 và NTFS là 1 thiếu sót
Trong quá trình boot tự nhận định dạng phân vùng chữa công cụ USB-BOOT là Fat 32 còn phân vùng chữa dữ liệu USB-DATA là NTFS bạn ạ, mình nghĩ vậy là ok mà, còn có thể chọn chế độ cho phân vùng FAT 32 & NTFS thì bạn chọn bản cho USB-HDD nhé

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tức là vẫn có âm thanh à bác chủ? Vậy lại chờ bản nào bỏ âm thanh của bác vậy.
Không phải chờ nhé bạn âm thanh chỉ báo khởi động lên thôi nó không ầm ỹ gây tiếng động trong đêm khuya đâu bạn mình lấy nhạc từ bản win 7 âm thanh nhẹ nhàng thôi, nói chung là hợp lý bạn ạ. chiến tốt không phải chờ bản sau đâu, mà bản sau sẽ khá lâu mới ra đấy bạn, mình build bản pe này thấy khá hoàn chỉnh rồi, nhận vega, wifi rất tốt lên trước mắt sẽ là sản phẩm để sử dụng chưa build tiếp bản pe tiếp theo.

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT

caduoicakho

Rìu Sắt
Mấy nay cuối năm chạy vài task nên khá đuối. Em nhận test thử trên mấy con máy bàn G41, H61 xem có ổn không bác nhé.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Hoanchien làm phần mềm hay ghost thấy ít khi cập nhật phiên bản mới nhỉ? thấy toàn dùng các phần mềm cũ từ đời nhà Thanh ko kkk

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Hoanchien làm phần mềm hay ghost thấy ít khi cập nhật phiên bản mới nhỉ? thấy toàn dùng các phần mềm cũ từ đời nhà Thanh ko kkk
Bạn lại nhận định chưa đầy đủ và chính xác rồi nhé,
1.
về ghost chỉ có update giờ win 10 không cần nó vẫn tự động up nhé, còn win 7 mình nghĩ ai cần thì up vì vẫn đề dung lượng file ghost sẽ béo, còn các ứng dụng thì toàn cập nhật mới đó bạn
2. về phần mềm boot bạn nghĩ thế nào là mới, để build đc một bản win pe theo ý mình k dễ, và không có phần mềm hỗ trợ build cho bản win 1909 nhé, còn về các phần mềm trong win pe thì bạn vẫn thấy bóng dáng của những phần mềm đc cập nhật mới nhất đó thôi, nhà sản xuất họ cập nhật là mình cập nhật ngay vào đó, còn các phần mềm cũ đc mình test đánh giá tính năng tốt thì mình giữ nguyên không cần cập nhật, đâu phải lúc nào cập nhật cũng là tốt

TB: có người kêu làm pe dễ chỉ vài ngày là đc bản ngon, nói xong bắt tay vào làm giờ chẳng thấy ý kiến gì cả, chuồn mất tăm rồi bạn.

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đã tải và thử . ý kiến cá nhân
Về mảng usb lớn thì sao tôi ko rõ , riêng với ai chỉ cần tppl PE cứu hộ thì bản này của chủ đề tài cũng tương đối là tốt ( đủ các tính năng cần dùng ) nhưng các soft quản lý part chưa cập nhật mới . Tự nhận dạng driver tốt , màn hình độ phân giải tối đa , và có thể tùy chỉnh dễ dàng ko khó . Wifi tự nhận dạng cả 2 card mạng " OK "
Nhưng cách đóng gói 1 click phức tạp thêm khi chờ nó giải nén ( TỆ ) cứ để chung 1 thu mục các file cần thiết đỏ phải chờ nó giải nén như vậy ko mất thời gian ngồi chờ

Tôi giải nén 1Click = 7zip chủ yếu vì chỉ dùng ultraISO để tạo boot cho ISO boot
Sau khi tạo boot vào giao diện pe10 nhìn thấy các thừ đã nêu trên , chưa test hết các thứ thì máy bị restart do tôi thử tính năng reset pass tool , lười boot lại nên phản hồi như trên

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Đã tải và thử . ý kiến cá nhân
Về mảng usb lớn thì sao tôi ko rõ , riêng với ai chỉ cần tppl PE cứu hộ thì bản này của chủ đề tài cũng tương đối là tốt ( đủ các tính năng cần dùng ) nhưng các soft quản lý part chưa cập nhật mới . Tự nhận dạng driver tốt , màn hình độ phân giải tối đa , và có thể tùy chỉnh dễ dàng ko khó . Wifi tự nhận dạng cả 2 card mạng " OK "
Nhưng cách đóng gói 1 click phức tạp thêm khi chờ nó giải nén ( TỆ ) cứ để chung 1 thu mục các file cần thiết đỏ phải chờ nó giải nén như vậy ko mất thời gian ngồi chờ

Tôi giải nén 1Click = 7zip chủ yếu vì chỉ dùng ultraISO để tạo boot cho ISO boot
Sau khi tạo boot vào giao diện pe10 nhìn thấy các thừ đã nêu trên , chưa test hết các thứ thì máy bị restart do tôi thử tính năng reset pass tool , lười boot lại nên phản hồi như trên
Xin cảm ơn bạn, đã test và góp ý cho mình, năm mới chúc bạn và người thân nhiều sức khỏe, thành công.
TB: Mình là IT sơn la chuyên sửa chữa máy tính desktop và laptop các loại do đó thấy ứng dụng đó là đủ và chạy rất tốt, mỗi ngày sửa vài máy, tạo boot và dùng thấy boot rất ok lên chia sẻ a e dùng

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mới test bản 3.0 của chủ pic. Nói chung là ổn. Mỗi cái các app ver còn hơi cũ tẹo. Vd Terabyte của Anhdv và 3.22, của Chủ pic là 3.16 thành ra không dùng để restore được. Mong lần sau đc update ver mới cho các app. Thanks!
Trước mình có cập nhật bản 3.29 nhưng bị lỗi trước mắt mình sẽ để vậy bản sau sẽ cập nhật những phần mềm này, thank bạn
Terabyte hỗ trợ tốt cho chuẩn UEFI nhưng có điểm hạn chế, là bản cập nhật mới thì những bản cũ backup k restore đc, không như thằng GHO cập nhật mới nhưng cũ vẫn có thể dùng đc, còn acronis true image cũng dùng ok từ bản mới nhất, v2020 ra đuôi file TIBX, nhưng vẫn hỗ trợ file đuôi TIB cũng đc
Vì vậy mình k thích terabyte cho lắm, ngoài ra còn lý do không thích nữa là, dùng restore không fixboot là không vào đc win, không như acronis true image vẫn vào ngon lành
TB: sau này backup win mình sẽ không dùng terabyte
1. dùng GHO cho bản MBR
2. dùng TIB, TIBX cho bản MBR+UEFI
3. dùng iso cho bản MBR+UEFI

Sửa lần cuối:

tranduyquang

Rìu Sắt
Trước mình có cập nhật bản 3.29 nhưng bị lỗi trước mắt mình sẽ để vậy bản sau sẽ cập nhật những phần mềm này, thank bạn
Terabyte hỗ trợ tốt cho chuẩn UEFI nhưng có điểm hạn chế, là bản cập nhật mới thì những bản cũ backup k restore đc, không như thằng GHO cập nhật mới nhưng cũ vẫn có thể dùng đc, còn acronis true image cũng dùng ok từ bản mới nhất, v2020 ra đuôi file TIBX, nhưng vẫn hỗ trợ file đuôi TIB cũng đc
Vì vậy mình k thích terabyte cho lắm, ngoài ra còn lý do không thích nữa là, dùng restore không fixboot là không vào đc win, không như acronis true image vẫn vào ngon lành
TB: sau này backup win mình sẽ không dùng terabyte
1. dùng GHO cho bản MBR
2. dùng TIB, TIBX cho bản MBR+UEFI
3. dùng iso cho bản MBR+UEFI
Dùng Iso là sao bác? Có khi cũng phải chuyển Tera sang dùng Trueimage như bác quá. Lỡ tạo bằng bản mới cái là hẻo, bắt buộc phải dùng bản mới để restore.