Chia sẻ - 1 click tạo usb Mcboot 2019 UEFI-MBR v2.0 by hoanchien | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ 1 click tạo usb Mcboot 2019 UEFI-MBR v2.0 by hoanchien

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bác chủ cho hỏi có cách nào để tạo usb boot gồm 2 phân vùng: 1 là boot FAT32, 2 là DATA để chứa dữ liệu, nhưng cả 2 phân vùng này cùng hiện. Do là mình thử các kiểu cứ có phân vùng ẩn là laptop mình không nhận.
Với usb có 2 loại là usb flash và usb hdd. Usb flash thì chỉ cho phép duy nhất 1 phân vùng hiện. Usb hdd thì có thể nhiều phân vùng cùng hiển thị được.

tranduyquang

Rìu Sắt
Của bạn đây bạn boot vào win pe và vào mục sourcese của usb boot ổ (Y) xóa file boot.wim và boot64.wim đi copy 2 file mới vào là ok nhé........ nhé
Lúc nào bác up lên bản ISO full thì mình dùng, chứ không rành mấy cái như này lắm. Thanks!

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Lúc nào bác up lên bản ISO full thì mình dùng, chứ không rành mấy cái như này lắm. Thanks!
Cách tạo boot với usb của bạn làm thủ công chút là ok, như các bạn trong diễn đàn đã hướng dẫn thì mình tóm lại một hai ý thế này
1. dùng pattion winzar chia USB thành hai phần (p1 định dạng fat32, p2 chứa dữ liệu tính từ trái qua phải nhé)
2. tiến hành activer phân vùng fat32 thì ta dùng bootice như bình thường, có thể ẩn phân vùng nếu máy nhận ok nhé
sau đó thì xả nén file iso chứa dữ liệu boot vào là ok
TB: trong bootice cũng có công cụ chọn chia phân vùng 1 và 4 bỏ 2-3 sẽ đc usb boot phân vùng đầu tiên là Boot định dạng fat32 phân vùng tiếp theo là Data lưu dữ liệu

Sửa lần cuối:

tranduyquang

Rìu Sắt
Ý mình là file ISO boot ở #1 ấy bác. Lúc nào bác rảnh rỗi tạo thêm 1 file ISO mà boot không có âm thanh khởi động thì mình dùng file ISO đó tạo bằng UltraISO. Chứ giờ thay file wim ở post trên mình không rành lắm. Thanks!

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Ý mình là file ISO boot ở #1 ấy bác. Lúc nào bác rảnh rỗi tạo thêm 1 file ISO mà boot không có âm thanh khởi động thì mình dùng file ISO đó tạo bằng UltraISO. Chứ giờ thay file wim ở post trên mình không rành lắm. Thanks!
Ok cái đó mình biết rồi không ý kiến gì cả, cập nhật bản v3.0 mình sẽ chỉnh sửa cho phù hợp

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chào bạn, hôm qua tôi có thử load về BOOT-USB, cài đặt xong trên một flash drive usb, boot thử vào máy UEFI thì tôi không thấy các ứng dụng trên giao diện desktop như hình này:

Khi boot sang máy Legacy thì nó có đầy đủ hình như từ #1 của bạn, trở lại với máy UEFI, tôi đã chình sửa MBR của USB thành Grub4Dos, cho part Boot Accessible, tất cả đều không thành công, không thể có các ứng dụng trên desktop. Bên bạn boot vào máy UEFI vẫn kết quả tốt phải không? À tôi có thấy bạn có cái hình với Apps, cái Apps đó của bạn load về từ đâu vậy?​

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Gửi bạn xem cho vui một số hình tôi đã chụp lại khi tạo boot:

8146

8147

8148

8149

Dưới đây là các hình sau khi tạo xong, check từ bootice tôi thấy như sau:

8150

8151

8152

8153

Hình dưới này cho thấy tôi phải vào Program mới chạy được cái PStart.exe ở bên phải. Hôm qua khi tôi mở Firefox, được chừng mấy phút thì bị tắt đột ngột, bạn xem hình thông báo lỗi ở dưới hình này:

8154

Sau đó là tôi chỉnh sửa lại Process MBR thành Grub4Dos và cho hiện part Boot lên trên, kết quả vẫn lỗi bạn ơi. Tôi cũng không thấy bạn nào báo lỗi khi boot từ UEFI hay đây là lỗi từ máy của tôi?​

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Gửi bạn xem cho vui một số hình tôi đã chụp lại khi tạo boot:

Xem phần đính kèm 8146

Xem phần đính kèm 8147

Xem phần đính kèm 8148

Xem phần đính kèm 8149

Dưới đây là các hình sau khi tạo xong, check từ bootice tôi thấy như sau:

Xem phần đính kèm 8150

Xem phần đính kèm 8151

Xem phần đính kèm 8152

Xem phần đính kèm 8153

Hình dưới này cho thấy tôi phải vào Program mới chạy được cái PStart.exe ở bên phải. Hôm qua khi tôi mở Firefox, được chừng mấy phút thì bị tắt đột ngột, bạn xem hình thông báo lỗi ở dưới hình này:

Xem phần đính kèm 8154

Sau đó là tôi chỉnh sửa lại Process MBR thành Grub4Dos và cho hiện part Boot lên trên, kết quả vẫn lỗi bạn ơi. Tôi cũng không thấy bạn nào báo lỗi khi boot từ UEFI hay đây là lỗi từ máy của tôi?​
Bạn chụp cho mình xem cấu trúc ổ Y của USB nhé quan sát nó mình sẽ biết vì sao, ngoài ra bạn có thêm cái gì không vì mình không dùng dạng apps lên nếu xóa mục program file đi sẽ không hiển thị các phần mềm trên màn hình nhé và vì cấu trúc của file win pe là khác nhau

Đây mới là Psart của mình

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn chụp cho mình xem cấu trúc ổ Y của USB nhé quan sát nó mình sẽ biết vì sao, ngoài ra bạn có thêm cái gì không vì mình không dùng dạng apps lên nếu xóa mục program file đi sẽ không hiển thị các phần mềm trên màn hình nhé

Đây mới là Psart của mình

Tôi chỉ load về và làm theo, tôi không hề thay đổi gì bạn nhé, bạn không nên nói như vậy, đây là hình chi tiết 2 parts của USB:

8155

8156

Part DATA của bạn đây, không có gì cả?

8157

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tôi chỉ load về và làm theo, tôi không hề thay đổi gì bạn nhé, bạn không nên nói như vậy, đây là hình chi tiết 2 parts của USB:

Xem phần đính kèm 8155

Xem phần đính kèm 8156

Part DATA của bạn đây, không có gì cả?

Xem phần đính kèm 8157
Sory bạn mình không có ý đó, chỉ là mình nhìn hình thì thấy vậy thôi chứ không có gì cả đâu bạn, cho mình xem file trong mục Program của ổ Y đi bạn

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Ai được bạn test bài đúng là quý lắm, nhưng bạn thử làm lại lần nữa xem, vì mình đã tạo ra nhiều USB cho bạn bè với bản này khi chạy UEFI đều ok cả bạn ạ,

Nếu bạn biết như vậy thì tốt, tôi luôn test và luôn nói thật kết quả, không ích lợi gì khi phải tạo ra sự cố không hay. Hiện tại trên máy UEFI tôi đang load về phần USB_HDD của bạn, nó đang là 57%, tôi phải chờ cho xong mới boot USB vào lại được.

8158

Load về rồi làm thử lại xem nó có khác với cái BOOT-USB hay không?​