Chia sẻ - Tập Hợp 3 Bản Linux Distro Được Yêu Thích Cấu Hình Nhẹ Nhất Cho Các Thiết Bị | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Tập Hợp 3 Bản Linux Distro Được Yêu Thích Cấu Hình Nhẹ Nhất Cho Các Thiết Bị

Long Sao

Junior Moderator
Như tiêu đề mình có chia sẽ thì có khá nhiều bản Distro Linux và mình chỉ lấy điển hình ba Distro được khá nhiều anh em và chính bản thân mình sử dụng.

Dưới đây là các cấu hình tiêu chuẩn thấp nhận tối thiểu để quý anh chị em cô chú bác có thể cài đặt ba phiên bản Distro Linux này.

Với tiêu chí là cấu hình tối thiểu mà chạy tốt thì cấu hình tối đa không có gì đáng lo ngại cả.

Mong là chia sẽ về ba cái tên này có thể là một phần để các bạn anh chị em cô chú bác có thêm được sự lựa chọn Distro nào tốt cho nhu cầu của cá nhân anh chị em nhé.

Như mình thì mình thích phong cách Dashbar Autohide và phong cách của Ubuntu hợp với mình hơn còn qúy anh chị em cô chú bác có thể chia sẽ quan điểm cũng như cho mình biết những phiên bản phù hợp với quý anh chị em nhé. Để có thể học hỏi và trải nghiệm thật nhiều nha cả nhà. Chân thành cảm ơn đã đọc bài

Long Sao

Junior Moderator
Quý anh chị em nào có phiên bản Distro nào hay ho thì báo cho mình để mình tham khảo trải nghiệm nhé. Cảm ơn các anh em

Handrf

Kiếm đá
linux mint huyền thoại. dùng mượt, ngon, ổn định, ít lỗi vặt. cài os + vài app mình dùng phát ok luôn k cần setting thêm bất kì thứ gì {lovemachine}

mrJaden

Rìu Bạc
Mình nhảy từ ubuntu qua pópos, giờ dừng ở arcolinux arch, có channel vs gr tele k có gì để chê

Long Sao

Junior Moderator
bác cài hệ điều hành Zorin OS chưa? mình cài thử thấy giao diện đẹp, đang học hỏi để sử dụng.
Hiện có ver 17.1
Phiên bản đó mình thấy cũng nhiều anh em xài lắm nha. Mình thì chưa sử dụng nhiều. Vì bản Pro và bản Lite, Core, Edu nữa. Khá nhiều bản. Mặc dù không quá nhiều nhưng mà cũng không ít. Bản 17.1 mình tính tải bản Pro mà chưa được. Đang tìm cách để tải về dùng thử

Long Sao

Junior Moderator
bữa loay hoay cài mãi mới đc cái lubuntu :rolleyes:
nhìn mấy cái mint, zorin cũng đẹp nhỉ
Thực tế thì ubuntu và lubuntu giống nhau mà chỉ khác việc tùy biến thôi nền Ubuntu cả mà. Cái Mint và Zorin thì nhiều bác cũng thích vì nó có hơi hướng hao hao windows nên cũng nhiều bác thích là chuyện dễ hiểu

Long Sao

Junior Moderator
restart os của anh tiên đại ca , wubuntu khá lạ , viettel os
Wubuntu thì chưa nghe (Chắc mình cập nhật thông tin chưa đủ, nhưng web của Wubuntu nó fờ lóp). Còn cái viettelos thì chết uyển rồi. Asian Linux cũng nữa vời

KevinB

Búa Đá
Mình đã dùng thử rất nhiều bản linux để tận dụng cho các máy tính cũ nên có một số kinh nghiệm như sau:
- Bản Debian là distro lâu đời nhất và rất ổn định. Hiện tại vẫn hỗ trợ hầu hết các nền tảng phần cứng, kể cả 32bit. Đây là bản linux mình thích nhất, chạy mượt trên cả các máy tính đời ơ kìa từ năm 2015.
- Linux Mint cũng rất hay, dùng cho máy yếu rất ok. Trước đây nó xây dựng trên Ubuntu nên mình k thích lắm vì nó cập nhật theo từng đợt như Windows, mỗi lần nâng cấp có thể phải cài lại sạch từ ISO. Sau cũng có bản dựa trên Debian, nhưng nói chung cũng không có gì đặc biệt lắm so với dùng Debian chuẩn.
- Arch cũng khá tốt, tuy nhiên chỉ còn hỗ trợ bản 64bit và yêu cầu phần cứng khá cao, ít cũng phải 2GB trở lên. Mặt mạnh và cũng là điểm yếu của Arch là cập nhật rolling nên sẽ luôn có phiên bản mới nhất, nhưng đây cũng là điểm yếu vì bản mới có thể không ổn định. Mới đây có tệp thư viện bị tiêm mã độc từ mã nguồn, các bản cập nhật lâu dài và ổn định (LTS) thường không bị nhiễm vì các thư viện đều được kiểm duyệt gắt gao trước khi phát hành, như Debian LTS không bị ảnh hưởng, nhưng các bản cập nhật dạng rolling đều bị dính mã độc.
- Nếu máy quá yếu thì dùng Puppy Linux là chuẩn nhất, tuy nhiên giao diện hơi cũ. Điểm mạnh là có thể chạy trên thẻ nhớ vẫn rất ổn, rút thẻ cắm máy nào cũng chạy được.
- Một số bản khác như MX linux, Zorin OS... mình cũng có thử qua nhưng đều không bằng các distro bên trên, nhất là trên máy cấu hình yếu.
Hiện tại mình chỉ dùng Debian và rất hài lòng với nó. Debian bản 32bit thậm chí vẫn chạy tạm ổn trên Thinkpad tablet 10 chạy chip Intel Autom :)