Có nên học nghề làm thợ sửa máy tính | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Có nên học nghề làm thợ sửa máy tính

VMP008

Gà con
Chào mọi người ạ, em xin được bộc bạch chút: hiện giờ em là sinh viên năm cuối đang đi thực tập. Em có đang thực tập ở một vị trí sales trong công ty. Sau hơn 2 tuần thì em vẫn chưa có cuộc hẹn nào cả nên nản dã man với cả em cảm giác mình không hợp với việc ngồi lì 1 chỗ gọi mấy chục cuộc một ngày. Mấy hôm nay em cứ suy nghĩ mãi không biết nếu bây giờ mình bỏ việc tại cty hiện giờ rồi tìm 1 chỗ học nghề sửa máy tính có phải là một lựa chọn tốt không. Môi trường em đang làm cũng ổn ai cũng thân thiện cả. Các đàn anh với quản lý cũng nhiệt tình hỗ trợ lắm nhưng mà em ngồi gọi ngày này qua ngày khác nó không được một cuộc nào ra hồn cả. Em ăn nói cũng khá lưu loát với hoạt bát nhưng mà em cảm thấy làm sale không hợp với em lắm, nhiều khi gọi phải khách bị gọi nhiều trước đó rồi em cũng có chút áy náy. Mà nếu giờ đi học làm kĩ thuật viên sửa máy tính thì bắt đầu từ đâu, rồi đi học thế thì tốn bao nhiêu một khoá... Em đang rất mông lung không biết nên làm gì mong mọi người cho em xin lời khuyên với.

Whale

Rìu Chiến
- Nếu bạn vẫn còn đang trẻ tuổi thì cứ trải nghiệm thoải mái đi!
Mà đừng quá tin tưởng vào mấy khóa học online, hay các video trên youtube nhé!!

VMP008

Gà con
- Nếu bạn vẫn còn đang trẻ tuổi thì cứ trải nghiệm thoải mái đi!
Mà đừng quá tin tưởng vào mấy khóa học online, hay các video trên youtube nhé!!
dạ tại mình cũng lo là lỡ học xong không kiếm được việc thì dở tại nghe nói nghề sửa máy tính giờ cũng bạc bẽo so với ngày xưa. Nhưng mà đó cũng là đam mê của mình hồi còn nhỏ nên cũng muốn thử sức. Chỉ sợ gánh nặng cơm áo gạo tiền nó quật cho không kịp thở thôi

malemkhoang

Rìu Chiến
Học làm lãnh đạo CNTT thì mới lo chớ. Sau này AI nó lãnh đạo hết thì chỉ còn cửa đi làm KTV cho nó thui. Học làm KTV thì cứ còn sinh viên là còn được sửa máy dài dài.
Ráng học tới tuyệt đỉnh công phù, mấy em sinh viên làm tình nguyện hết mình theo rần rần là được.​

VMP008

Gà con
Bạn còn trẻ mà, cứ thử, có gì đâu mà lo.
một phần là tại nếu giờ thử thì e cũng phải đóng tiền để đi học nghề ấy. Mà giờ sắp ra trường rồi phải đi kiếm việc nữa. Em không rõ tương lại như nào nên cũng đang lưỡng lự liệu mình học xong 1 khoá làm thợ thế có đủ để trang trải hay ko

Santoso

Suppervisor Mod
Thành viên BQT
một phần là tại nếu giờ thử thì e cũng phải đóng tiền để đi học nghề ấy. Mà giờ sắp ra trường rồi phải đi kiếm việc nữa. Em không rõ tương lại như nào nên cũng đang lưỡng lự liệu mình học xong 1 khoá làm thợ thế có đủ để trang trải hay ko
Trước kia mình học thương mại điện tử, sau ra trường làm ở vị trí seo và content social. Nhận thấy nó nhàm chán, nên mình đã ban ngày đi làm, ban đêm đi học design, Học 1 khóa ngắn hạn để nắm, sau đó trên mạng tìm mọi thứ về nó rồi tìm hiểu, đến khi cứng tay rồi thì mình bắt đầu nhận job ngoài, thiết kế này nọ. Sau rồi mình chuyển hẳn qua design luôn.
Đó là quá trình mình thay đổi nghề của mình, mình nói chung chung vậy thôi bạn có thể tham khảo.

tuankeny

Búa Gỗ
:)) Nghề nào cũng khó khăn và vất vả cả thôi em ah 100% là không có gì dễ ràng cả. Chủ yếu là kiên định cũng như cố gắng trau dồi kiến thức không chỉ là KTV máy tính mà còn nhiều cái khác thì khi đó bạn đi đâu làm gì cũng đều dễ thở :)) đặc biệt phần ngôn ngữ (tiếng anh, trung, hàn.. nhật) nếu được thì học tốt giao lưu được thì ok thôi.

VMP008

Gà con
Trước kia mình học thương mại điện tử, sau ra trường làm ở vị trí seo và content social. Nhận thấy nó nhàm chán, nên mình đã ban ngày đi làm, ban đêm đi học design, Học 1 khóa ngắn hạn để nắm, sau đó trên mạng tìm mọi thứ về nó rồi tìm hiểu, đến khi cứng tay rồi thì mình bắt đầu nhận job ngoài, thiết kế này nọ. Sau rồi mình chuyển hẳn qua design luôn.
Đó là quá trình mình thay đổi nghề của mình, mình nói chung chung vậy thôi bạn có thể tham khảo.
ơ mình cũng học ngành này nữa ra cũng từng thực tập 1 thời gian làm seo và content social. Nhưng mà sau mấy lần thấy mấy a chị chơi mấy trò seo bẩn với chạy qc bùng là mình nghỉ. Chuyển qua làm sale thì lại cố sông cố chết đi kiếm khách. Có điều là mình toàn phải đi spam cuộc gọi, với cả nhiều người ko rõ về mấy cái sp bên mình nên nhiều khi cứ cảm giác áy náy ấy. Không biết có phải do mình nghĩ quá nhiều không nhưng hình như mấy ngành này phải thế mới kiếm đc

VMP008

Gà con
:)) Nghề nào cũng khó khăn và vất vả cả thôi em ah 100% là không có gì dễ ràng cả. Chủ yếu là kiên định cũng như cố gắng trau dồi kiến thức không chỉ là KTV máy tính mà còn nhiều cái khác thì khi đó bạn đi đâu làm gì cũng đều dễ thở :)) đặc biệt phần ngôn ngữ (tiếng anh, trung, hàn.. nhật) nếu được thì học tốt giao lưu được thì ok thôi.
dạ em cũng nghĩ vậy nên chưa dứt hẳn vì giờ mà nghỉ làm thì cứ như bỏ cuộc giữa chừng ấy. Nhưng mà giờ cứ gọi chào hàng làm phiền một số người với một số không biết về sản phẩm xong mình cứ gạ họ mua làm em thấy áy náy quá.

Santoso

Suppervisor Mod
Thành viên BQT
ơ mình cũng học ngành này nữa ra cũng từng thực tập 1 thời gian làm seo và content social. Nhưng mà sau mấy lần thấy mấy a chị chơi mấy trò seo bẩn với chạy qc bùng là mình nghỉ. Chuyển qua làm sale thì lại cố sông cố chết đi kiếm khách. Có điều là mình toàn phải đi spam cuộc gọi, với cả nhiều người ko rõ về mấy cái sp bên mình nên nhiều khi cứ cảm giác áy náy ấy. Không biết có phải do mình nghĩ quá nhiều không nhưng hình như mấy ngành này phải thế mới kiếm đc
Làm sale là phải năng nổ, biết cách thuyết phục khách. Làm ở vị trí tuyển dụng 1 năm mình cũng từng tuyển vị trí sale rất nhiều, vào thì nhiều nhưng chịu nhiệt được hay không lại là chuyện khác :D Rơi rụng giữa chừng nhiều lắm.
Chạy ads thì khỏi nói rồi, chạy bùng nhiều lắm, từ FB ads, qua tới gg ads, bùng cho lắm ròi chỉ khổ cho mấy người chạy thiện lành như mình. Động chút là khóa TKQC =))
Quay trở lại vấn đề của bạn, học TMĐT thì bạn đã có kiến thức nền về IT rồi, việc bạn chuyển qua phần cứng cũng ko phải là không thể. Cứ triển đi, đừng lo. Không những là phần cứng, thiết kế, hay vẽ,... cứ thử, thời gian còn nhiều.

thuuong1309

Rìu Sắt
Chào bạn ,nghe câu chuyện của bạn thì bạn chỉ nói là sinh viên năm cuối và đang đi thực tập nhưng bạn chưa nói cho mọi người là "bạn theo chuyên nghành gì "để anh em có cái mà so sánh với "ý tưởng kỹ thuật viên" của bạn

VMP008

Gà con
Chào bạn ,nghe câu chuyện của bạn thì bạn chỉ nói là sinh viên năm cuối và đang đi thực tập nhưng bạn chưa nói cho mọi người là "bạn theo chuyên nghành gì "để anh em có cái mà so sánh với "ý tưởng kỹ thuật viên" của bạn
dạ em thuộc chuyên ngành thương mại điện tử digital marketing. Trước thì em có thực tập làm seo, viết content với chạy qc nhưng mà thấy chạy bùng với seo bẩn đủ trò nên em nghỉ. Sau đó thì em đi phỏng vấn và làm sale nhưng mà giờ em lại có cái cảm giác áy náy mỗi khi spam gọi điện thoại. Chung là cảm giác cũng gần như giống lúc trước. Nhưng em hiểu là có lẽ do đặc thù công việc nó phải vậy mới kiếm được khách chỉ là có vẻ em không hợp lắm việc gọi điện này. Em ăn nói trôi chảy lưu loát mà cũng không ngại tiếp xúc. Em tư vấn cho khách thì oke nhưng lúc gạ người ta mua thì em lại thấy áy náy. Kiểu họ không hiểu lắm về sản phẩm của mình nhưng vì mình nói toàn lời hoa mỹ và chắc chắn là việc này sẽ giúp ích cho công việc kinh doanh của họ bla bla... Nên em cứ có cảm giác mình đang lừa người ta vậy mặc dù việc này không phải là lừa đảo.

VMP008

Gà con
Làm sale là phải năng nổ, biết cách thuyết phục khách. Làm ở vị trí tuyển dụng 1 năm mình cũng từng tuyển vị trí sale rất nhiều, vào thì nhiều nhưng chịu nhiệt được hay không lại là chuyện khác :D Rơi rụng giữa chừng nhiều lắm.
Chạy ads thì khỏi nói rồi, chạy bùng nhiều lắm, từ FB ads, qua tới gg ads, bùng cho lắm ròi chỉ khổ cho mấy người chạy thiện lành như mình. Động chút là khóa TKQC =))
Quay trở lại vấn đề của bạn, học TMĐT thì bạn đã có kiến thức nền về IT rồi, việc bạn chuyển qua phần cứng cũng ko phải là không thể. Cứ triển đi, đừng lo. Không những là phần cứng, thiết kế, hay vẽ,... cứ thử, thời gian còn nhiều.
dạ đó cũng là lý do khiến mình bỏ làm seo với chạy qc vì cái ngành này mà ko làm thế thì không giàu được. Cũng tại hầu hết dân seo với chạy qc sạch ở việt nam khá hiếm. Có nhiều người mới đầu còn liêm chính nhưng về sau thì cũng chạy bùng với xài đủ thứ tool với thủ thuật bẩn này nọ. Kiểu họ thấy làm ăn nghiêm chỉnh kiểu đó nó không kiếm được nhiều nên mới làm vậy. Suy cho cùng vẫn là vì đồng tiền cả. Mà có một cái làm em không ưa là họ làm vậy nhưng vẫn nói chuyện này một cách rất bình thường như kiểu ai mà chả làm vậy. Chắc em vào nhầm ngành thật rồi

VMP008

Gà con
dạ em thì không ngại học ngôn ngữ. Tiếng anh của em cũng khá tốt. Chỉ là em thấy mình ko hợp làm sale hay seoer nên muốn thử quay lại với giấc mơ ngày xưa thôi ạ.

bacsilam

Rìu Sắt
Còn trẻ thì hãy theo đuổi cái gì mình ham mê, trước lạ sau quen, khi đã quen + đam mê rồi sẽ giỏi dần dần. Mình học Bs Quân y nhưng lại đam mê máy tính - giờ toàn làm nô lệ cho anh em bạn bè, cho con cháu. Nó mất thời gian, không thu nhập nhưng khoái. Cái gì khoái thì làm bạn ạ, so đo tính toán chi cho mệt.

VMP008

Gà con
Còn trẻ thì hãy theo đuổi cái gì mình ham mê, trước lạ sau quen, khi đã quen + đam mê rồi sẽ giỏi dần dần. Mình học Bs Quân y nhưng lại đam mê máy tính - giờ toàn làm nô lệ cho anh em bạn bè, cho con cháu. Nó mất thời gian, không thu nhập nhưng khoái. Cái gì khoái thì làm bạn ạ, so đo tính toán chi cho mệt.
công nhận là làm cái gì mình khoái là sướng nhất. Em chỉ sợ mỗi cái là không lo được cơm áo gạo tiền ban đầu thôi ạ.

bacsilam

Rìu Sắt
công nhận là làm cái gì mình khoái là sướng nhất. Em chỉ sợ mỗi cái là không lo được cơm áo gạo tiền ban đầu thôi ạ.
Trẻ mà đã nghĩ đến cơm áo gạo tiền thì cũng tốt, nhưng cái quan trọng là sau học sẽ làm gì với nó để có cơm áo gạo tiền. Tâm sự với Cha mẹ xem sao.

VMP008

Gà con
Trẻ mà đã nghĩ đến cơm áo gạo tiền thì cũng tốt, nhưng cái quan trọng là sau học sẽ làm gì với nó để có cơm áo gạo tiền. Tâm sự với Cha mẹ xem sao.
dạ nếu em mà nói thì bố mẹ em chắc chắn sẽ đồng ý thôi vì bố mẹ em toàn để em tự quyết hầu hết mọi việc. Em chỉ ko muốn phí phạm thời gian và tiền bạc của bố mẹ em nữa vì học ngành thương mại điện tử này xong làm trái ngành đã làm e cảm thấy phung phí tiền bạc và thời gian lắm rồi a ạ

tuannv1508

Rìu Chiến Chấm
Cực ghét mấy đứa Telesales, toàn gọi điện giới thiệu này nọ. Phiền chết đi được