Có nên hạ về lại WINDOWS 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Có nên hạ về lại WINDOWS 10

Xin chào anh em trong diễn đàn VN-Z. Mình đang sử dụng Laptop Asus Gaming TUF Dash F15 FX517ZE i5 12450H/8GB/512GB/4GB RTX3050Ti/144Hz/Win11 (HN045W) mua tại tgdđ sau quá trình sử dụng, bây giờ mình muốn hạ về lại windows 10 (windows mặc định của máy là win11) liệu có ổn, hoặc nếu không thì sẽ có vấn đề gì không ạ? Xin nhận được giải đáp từ anh em! Xin cảm ơn!!

https ://www. thegioididong.com/laptop/asus-tuf-gaming-fx517ze-i5-hn045w

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Cấu hình laptop của bạn cũng tạm CPU i5 12450H, RAM 8GB, ổ cứng 512GB (chắc là SSD).
1- Bạn chưa nêu lý do vì sao phải về win 10?
2- Muốn dùng Windows 10 thì phải cài mới, chuyện rất đơn giản với người biết cách cài.
3- Không có vấn đề gì khi cài windows 10 trên máy này ngoại trừ phải cài các phần mềm và kích hoạt.
Nếu bạn không rành thì mang ra TGDĐ nhờ họ cài lại máy Windows 10 cho (khoảng 20-30 phút).
(Việc cài hoàn hảo, kích hoạt chuẩn, cập nhật Driver chính hãng cho một máy như này phải mất 2-3h nhưng thợ họ sẽ bung bản backup dùng cho nhiều máy mất chừng 30 phút là bạn dùng được)

Sửa lần cuối:

Vòng Huy

Rìu Sắt Đôi
Xin chào anh em trong diễn đàn VN-Z. Mình đang sử dụng Laptop Asus Gaming TUF Dash F15 FX517ZE i5 12450H/8GB/512GB/4GB RTX3050Ti/144Hz/Win11 (HN045W) mua tại tgdđ sau quá trình sử dụng, bây giờ mình muốn hạ về lại windows 10 (windows mặc định của máy là win11) liệu có ổn, hoặc nếu không thì sẽ có vấn đề gì không ạ? Xin nhận được giải đáp từ anh em! Xin cảm ơn!!

https ://www. thegioididong.com/laptop/asus-tuf-gaming-fx517ze-i5-hn045w
Được bác, về vô tư không ảnh hưởng gì cả

rkdcs93

Búa Gỗ Đôi
VIP User
Hạ thoải mái nha bạn, nhưng phải cài lại mới hoàn toàn chứ không có thụt lùi được đâu :v

Góp ý một chút là bạn nên mua thêm một thanh RAM 8GB gắn để sử dụng cho thoải mái, 8GB mặc định hơi ít so với cấu hình máy (còn dư 1 khe cắm RAM) và các chương trình sẽ sử dụng sau này.

Sửa lần cuối:

hiennx2k4

Búa Gỗ Đôi
Nếu bạn dùng Windows 11, máy của bạn trở thành "trâu cày" cho Microsoft.
Lời khuyên cho bạn: Windows 10 LTSC 2021 hoặc Windows 10 Professional 20H1 trở lên. Trình điều khiển phần mới vẫn hỗ trợ tốt và ổn định, ít lỗi với Windows 10.

vinh9911176

Búa Đá
1-Bạn chưa biết win 10/11 có chức năng tự cập nhật driver à, nhất là laptop đời mới.
2- Máy cài được windows 11 dĩ nhiên cài được win 10.{big_smile}
con này trên trang chủ không có driver cho win 10 đâu, dòng này có ecore và pcore cài win 10 không quản được 2 cái đó
máy càng mới càng phải cài win 11 nhất là laptop {big_smile}

meebo

Rìu Vàng Đôi
con này trên trang chủ không có driver cho win 10 đâu, dòng này có ecore và pcore cài win 10 không quản được 2 cái đó
máy càng mới càng phải cài win 11 nhất là laptop {big_smile}
Không ổn không ổn! Khi tôi tra cứu thông tin Core i5-12450H tôi còn thấy microsoft cho tải driver support windows 10 cơ mà {hehe}

hunkter25

Gà con
Không ổn không ổn! Khi tôi tra cứu thông tin Core i5-12450H tôi còn thấy microsoft cho tải driver support windows 10 cơ mà {hehe}
Dòng asus w10 dùng ké driver của w11 đc đó. Quan trọng nhất là có mạng để get update ko thì phải cắm card mạng rời thì hơi dở

Long Sao

Junior Moderator
xem có driver không? mấy con này sợ không có hỡ trợ win 10
Thực ra có một giải pháp đó là bạn nhảy bước lớn luôn. Vì Windows nhiều cái nó không có đủ đờ rai hoặc hết hạn hỗ tợ. Do đó chọn cái gì hỗ trợ nhiều mà xài bạn ạ

Long Sao

Junior Moderator
Nếu tìm không có cách nào vứi win10 hoặc 11 thì có thể chọn Linux để thay thế giải pháp vấn đề thôi mà. Chứ không luẫn quẩn trong mớ windows nhiều khi bí quá không biết sao nữa thì khổ

Uchiha Duy

Búa Đá
xuống được win 10 ko tối ưu bằng win 11 vì cpu 12450h có e code và p code.
cứ ở lại win 11 cài bản win 11 khác đi. thích win 10 thì đổi giao diện là được.

lap có ram 8gb thì nâng thêm ram đi.

StarryNights

Búa Gỗ
Chỉ sợ không có driver Windows 10 cho dòng máy của bạn thôi. Và như bạn Uchiha Duy đã nói:
xuống được win 10 ko tối ưu bằng win 11 vì cpu 12450h có e code và p code.
cứ ở lại win 11 cài bản win 11 khác đi. thích win 10 thì đổi giao diện là được.

lap có ram 8gb thì nâng thêm ram đi.

Mà sắp tới có bản Windows 11 LTSC nên bác cứ để ý chừng nào nó ra mắt thì cài bản đó cho máy mình, do bản LTSC ổn định hơn. Hoặc nếu bác thích mạo hiểm thì có thể tìm tải và cài bản rò rỉ 👀.
Cài xong xuôi rồi thì bác có thể xài phần mềm O&O ShutUp10++ và Winaero Tweaker để tinh chỉnh & tối ưu máy (tắt mấy cái Telemetry, dữ liệu chẩn đoán gửi về MS,...).

haxoma

Rìu Vàng Đôi
thích thì xuống lại Win 10 có sao đâu không ổn lên lại Win 11 thôi sao phải lăn tăn đắn đo.ở đây 9 người 10 ý có người chê kẻ khen Win 11 tôi phe Win 10 nhưng Win 11 nếu có cài vẫn xài bình thường do đã vọc Win 11 đã rồi {byebye}

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Nếu tìm không có cách nào vứi win10 hoặc 11 thì có thể chọn Linux để thay thế giải pháp vấn đề thôi mà. Chứ không luẫn quẩn trong mớ windows nhiều khi bí quá không biết sao nữa thì khổ
@Long Sao hiện tại người dùng cơ bản như giải trí chơi game vẫn thích dùng Windows hơn do nó đã là hệ điều hành quốc dân dễ học cách sử dụng. Linux ngay cả quản trị mạng hệ thống cũng ít người tiếp cận học hơn Windows rồi.