Nhờ tư vấn - xoá bỏ màn hình window boot manager win 11 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn xoá bỏ màn hình window boot manager win 11

lanorchid

Búa Gỗ Đôi
Máy laptop Dell inspiron 5620 , vừa rồi có cài win PE tích hợp ổ cứng , nhưng bị lỗi không vào được WinPE , nên Mình có xoá bỏ WinPE trong laptop , đồng thời xoá Win Pe trên màn hình Dual boot . Bây giờ mỗi lần khởi động máy vẫn hiện window boot manager chứ không vào thẳng win 11 luôn . Nhờ các Bạn chỉ cách bỏ qua màn hình Window boot manager này , trên Web chỉ cách dùng lệnh bcdedit xoá bỏ , nhưng Mình không rành chỉ sợ xoá nhầm boot win 11 là tiêu . Nhờ các Bạn giúp .
Thanks .

Màn hình boot.jpg

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Máy laptop Dell inspiron 5620 , vừa rồi có cài win PE tích hợp ổ cứng , nhưng bị lỗi không vào được WinPE , nên Mình có xoá bỏ WinPE trong laptop , đồng thời xoá Win Pe trên màn hình Dual boot . Bây giờ mỗi lần khởi động máy vẫn hiện window boot manager chứ không vào thẳng win 11 luôn . Nhờ các Bạn chỉ cách bỏ qua màn hình Window boot manager này , trên Web chỉ cách dùng lệnh bcdedit xoá bỏ , nhưng Mình không rành chỉ sợ xoá nhầm boot win 11 là tiêu . Nhờ các Bạn giúp .
Thanks .

Xem phần đính kèm 43613

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Lỗi ở hình dưới này, bạn clear dấu check, save lại và boot lại xem sao bạn

Lỗi nó ở hình dưới này, bạn clear nó đi, chọn Save current system , sau đó boot lại xem có Metro boot không bạn?

Tôi vừa thử xong như bác nói . vẫn là boot legacy đó bác , ko hiện metro , tôi thử test mod luôn nè bác

của cụ thì chạy thêm lệnh này hoặc làm theo cụ Đức cho nó trực quan.
Từ lâu tôi cũng chạy nhiều lệnh từ GG vẫn trơ gan với nắng mưa , ko ăn thua .
Nhưng tôi vẫn muốn dùng boot dos , để mỗi khi chọn 1 HDH nào khác boot chính thì nó vào luôn ko phải khởi động lại để thay đổi BOOT
=============
Tạm biệt , tắt máy ngủ :)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi vừa thử xong như bác nói . vẫn là boot legacy đó bác , ko hiện metro , tôi thử test mod luôn nè bác
Xem phần đính kèm 43621

Từ lâu tôi cũng chạy nhiều lệnh từ GG vẫn trơ gan với nắng mưa , ko ăn thua .
Nhưng tôi vẫn muốn dùng boot dos , để mỗi khi chọn 1 HDH nào khác boot chính thì nó vào luôn ko phải khởi động lại để thay đổi BOOT
=============
Tạm biệt , tắt máy ngủ :)

Hình BCD trên máy Legacy:

Còn đây là hình BCD trên máy UEFI của tôi, vẫn có Metro boot giống như trên máy Legacy, bạn thấy không có dấu check ở Display boot menu.

Nếu bạn muốn có Metro boot thì tôi thấy còn cách này: bạn vào WinPE, chạy lại cái FIX boot của Macrium Reflect, nó sẽ hiện lại đúng Metro cho bạn. Bạn phải setup lại chi tiết cho các bản boot cứu hộ vì nó không tự động hiện lại như Win.

Nếu tôi chỉ cài toàn Win 8,10 và 11 thì tôi luôn có lại menu Metro, chỉ khi tôi cài thêm Win 7 thì mất Metro, luôn trở thành Menu Dos. Cho nên tôi không thích test Win 7 trên máy thật, và vì vậy tôi luôn để dành một bản BCD có Metro boot. Khi máy có sự cố, làm fix boot từ Macrium mà có thêm Win 7 trong danh sách, thì nó không hiện lại Metro boot, lúc đó tôi chép lại file BCD cũ vào đúng nơi của nó : EFI\Microsoft\Boot\BCD, sau đó edit thêm Win 7 vào, và dĩ nhiên tôi có lại cái menu tôi thích.

Metro boot có nhiều cái hay lắm vì bạn chưa dùng nên không biết đó thôi. Có nhiều bạn chê vì nó boot vào chậm nhưng với tôi thì không quan trọng việc đó, dùng nó quen rồi, thiếu nó rất là khó chịu.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Ngoài lề một chút, tôi muốn nhắn riêng với bạn @@sec0 về menu Metro, đây là một số hình ảnh về nó trên máy ảo, từ máy ảo tôi dễ dàng chụp lại hình ảnh cho bạn xem hơn trên máy thật và vì nó trên máy ảo nên nó không đầy đủ ở mục use a device. Trên máy thật, nó sẽ hiện ra đầy đủ các ổ usb khi gắn vào.

Tôi ví dụ như tôi có máy ảo này chỉ có bản Win 10, tôi tạo thêm 1 part để boot như hình BCD sau:

Restart :

Chọn Change defaults ......

Có mục change the timer đó bạn nhưng tôi không thay đổi, tôi chọn tiếp Choose other options:

Bạn xem các hình tiếp theo nhé, tôi chắc bạn sẽ đoán ra tôi chọn mục nào:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Lỗi ở hình dưới này, bạn clear dấu check, save lại và boot lại xem sao bạn

Lỗi nó ở hình dưới này, bạn clear nó đi, chọn Save current system , sau đó boot lại xem có Metro boot không bạn?

Lại thử nữa , lúc này tôi bỏ check display boot menu và save lại cả 2 global và current system thì nó chịu boot metro rồi bác
Sao kỳ vậy bạn, bên tôi không bị tình trạng đó, có khi nào máy bạn bị nhiễm virus gì không bạn? Bạn dùng nhiều bản boot quá tôi thấy cũng hơi e ngại.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nhưng tôi sẽ chuyển về legacy boot bác ơi , vì metro boot mỗi khi chọn HDH khác HDH mặc định thì máy nó phải restart lại rồi mới vào HDH , nên lâu hơn dùng legacy boot
Tuỳ ý bạn thôi nhưng cái chính là máy bạn vẫn boot được Metro, sau này có bạn nào thắc mắc thì bạn hướng dẫn lại nhé.

lanorchid

Búa Gỗ Đôi
Thanks .
Hôm nay Tôi vào BIOS Dell Inspiron 16 mục Boot sequence :
- Bỏ chọn : Windows boot manager .
Như vậy khi khởi động có vào thẳng vào Win11 và không hiện ra màn hình dos Windows boot manager . có được không ? Nhờ các Bác tư vấn .
Laptop Dell 16 của Tôi : UEFI
boot sequence.jpg
boot sequence.jpg

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Thanks .
Tôi hơi lạ tại sao #2 tôi có đề cập , có lẽ bạn ko có xem thì phải