Hỏi/ Thắc mắc - Xin tư vấn về pin laptop Dell | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin tư vấn về pin laptop Dell

Nguyen113

Gà con
Em vừa mới thay con pin cho em Laptop Dell Inspiron 15 7577. Pin ban đầu em check thì dung lượng để đầy đủ là 557997 mWh. Nhưng sau 2 lần sạc pin thì xuống còn có 48214 mWh. Em dùng phần mềm test pin thì báo độ chai pin là 13.9%
Các bác cho em xin ý kiến số liệu như vậy có ổn không ạ? Em sợ mình mua trúng con pin cùi quá ?
Mong các bác cho em xin góp ý ạ

Biglion

Búa Gỗ Đôi
Dung lượng pin còn 86%.
Nếu đã dùng khoảng 2 năm thì đó là bình thường.
Nếu là pin mới, chỉ xạc có 2 lần đã suy giảm như vậy thì là bất thường.

anhtuVN

Rìu Sắt
pin bạn mua ở đâu, bạn thử tối xài còn 10% rồi tắt máy, cắm sạc 8 tiếng rồi kiểm tra lại xem. Một số pin laptop giá rẻ là người ta lấy pin cũ rồi thay các cell pin rồi bán lại nên không đảm bảo chất lượng .
Trước có xài con dell insprion , chai pin, ra tiệm mua pin về xài cả năm ko sao .
Sau có mua xách tay con dell latitue pin chai 30%, mua pin mới trên mạng nó giao cũng bị vậy xài tầm 1 tuần bắt đầu chai pin nhiều.

Nguyen113

Gà con
pin bạn mua ở đâu, bạn thử tối xài còn 10% rồi tắt máy, cắm sạc 8 tiếng rồi kiểm tra lại xem. Một số pin laptop giá rẻ là người ta lấy pin cũ rồi thay các cell pin rồi bán lại nên không đảm bảo chất lượng .
Trước có xài con dell insprion , chai pin, ra tiệm mua pin về xài cả năm ko sao .
Sau có mua xách tay con dell latitue pin chai 30%, mua pin mới trên mạng nó giao cũng bị vậy xài tầm 1 tuần bắt đầu chai pin nhiều.
Hic em mới mua của bên capcuulaptop, pin bảo hành 6 tháng. Để em làm theo lời bác xem thử. Cảm ơn bác

Nguyen113

Gà con
Dung lượng pin còn 86%.
Nếu đã dùng khoảng 2 năm thì đó là bình thường.
Nếu là pin mới, chỉ xạc có 2 lần đã suy giảm như vậy thì là bất thường.
Chắc em theo dõi thêm mấy ngày nữa mà sục pin quá em đem ra đổi bác ạ. Em cũng thấy lạ. Lúc đem về mới thì báo đủ dung lượng. Mà sạc qua lần 1 thì giảm độ chai pin báo là 6,9%. Sạc hết lần hai thì tụt tiết 13,9%. Hoang mang quá bác ạ

Biglion

Búa Gỗ Đôi
Mỗi lần sạc tụt đến 7% là quá nhiều, khả năng chưa đến 1 năm thi cục pin này chỉ trụ được 15'

phamtanluc

Búa Gỗ
Nhiều khi pin mới mà lưu kho lâu cũng bị tụt giảm dung lượng bác ạ.
Nếu trong phần mềm quản lý năng lượng của DELL có báo số lần sạc pin thì bác mở ra xem số lần sạc pin ít nhiều sao nhé.
Mình không xài Dell nên ko biết sao chứ Thinkpad mình đang xài có phần mềm đó. Có thể xem được pin có chính hãng không, đã sạc được mấy lần, dung lượng còn lại bao nhiêu.
Capture 1.JPG

Nguyen113

Gà con
Vâng cảm ơn ý kiến của các bác. Chắc em lại mang cục pin bảo đổi thôi các bác ạ. Em mới phát hiện ra cục này lại bị đang còn 30% thì tự động tụt xuống 6% trong vòng chưa đầy 1 nốt nhạc. Cay thật các bác ?

giang375

Búa Gỗ Đôi
nếu còn hạn bảo hành, đổi trả thì nên mang đến tiệm để nhân viên kĩ thuật kiểm tra, quyền lợi của khách hàng mà bác {big_smile}

anhtuVN

Rìu Sắt
Xem bài viết để tham khảo :
Một số pin hư, không thể hiện được đúng dung lượng thực tế so với máy tính ( thừa hoặc thiếu , dung lượng ảo )
VD :
1. pin sử dụng còn 15%, xài hơn nữa tiếng vẫn 15% , dung lượng pin thực tế nhiều hơn so với hiển thị.
2. Pin còn 30 - 20% đang xài tụt xuống 5, 6 % . Dung lượng pin thực tế ít hơn so với máy hiển thị.
Như trường hợp mua con thinkpad xách tay, pin đủ 55000, hiển thị lúc mua 32000, về thực hiện " Calibrate " ( Thinkpad có phần mềm hỗ trợ Calivrate pin, bạn nào hay dùng Thinkpad chắc biết ) nó lên tầm 46000, nên cũng không đánh giá chính xác lúc mua được.
Bài viết về pin laptop trên mạng có nhiều , có thể tìm hiểu cụm từ "Calibrate pin laptop"
Còn vấn đề của bạn , đơn giản nhất là đem ra tiệm đổi pin mới về sài, lăn tăn làm gì

Sửa lần cuối: