Nhờ tư vấn - Xin tư vấn cách khắc phục hiện tượng màn hình laptop Dell chạy Windows 11 thỉnh thoảng bị nháy | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Xin tư vấn cách khắc phục hiện tượng màn hình laptop Dell chạy Windows 11 thỉnh thoảng bị nháy

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Chào các bạn!
Đồng nghiệp của tôi đang sử dụng một laptop Dell N5370, cấu hình đủ để chạy Windows 11: RAM 8GB, chip core i5 8250U, ổ cứng SSD 512GB, có TPM 2.0.
Máy hiện đang sử dụng Windows 11 Pro. Mọi thứ đều ổn, tuy nhiên có hiện tượng lâu lâu màn hình bị nháy một cái rồi thôi (trong thời gian sử dụng một buổi chiều có thể nháy khoảng hai hoặc ba lần, cách nhau chứ không liên tục).
Xin các bạn tư vấn giúp: Có phải màn hình đã gặp lỗi gì không? Có cách gì khắc phục hiện tượng này không?
Trân trọng cảm ơn!

nnnnn

Rìu Bạc
Hóng ké.
Mình win10, hiện tượng mình gần tương tự. Lâu lâu bị đen, nhanh thì vài giây sẽ mất, ko thì đen màn hình luôn. Lúc đen luôn mình bấm ctrl shift win B thì quay lại được. Ko biết lý do cụ thể là gì.

Milkyway21

Búa Gỗ Đôi
Mình thì bị hiện tượng này ở màn hình ngoài của Dell. Thỉnh thoảng đang dùng lại bị nhấp nháy khoảng 1-2s, sợ bị hỏng mà mấy năm rồi vẫn thế.

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Mình thì bị hiện tượng này ở màn hình ngoài của Dell. Thỉnh thoảng đang dùng lại bị nhấp nháy khoảng 1-2s, sợ bị hỏng mà mấy năm rồi vẫn thế.
Đúng vậy, nó chỉ nháy một cái rồi lại bình thường.

luvis

Rìu Vàng Đôi
Bạn test thử xem, ngày trước có 1 time mình ép máy mình chạy ở 80hz-90hz cũng bị nháy, vì thực ra máy mình chỉ có chọn từ 60hz-144hz mà thôi, mình dùng soft thêm vào và chạy thì bị. cũng kiểu vài tiếng nháy 1 lần

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Bạn test thử xem, ngày trước có 1 time mình ép máy mình chạy ở 80hz-90hz cũng bị nháy, vì thực ra máy mình chỉ có chọn từ 60hz-144hz mà thôi, mình dùng soft thêm vào và chạy thì bị. cũng kiểu vài tiếng nháy 1 lần
Vậy bạn đã chỉnh lại tần số chuẩn là bao nhiêu Hz thì giải quyết được vấn đề vậy?

AlexanderTN

Gà con
Cách đây vài tháng mình có 1 màn hình Dell U2414H (ngoài) cũng bị lỗi nháy đó (ngay khi vừa hết hạn 3 năm bảo hành), có vẻ như nó cũng phụ thuộc vào tần suất sử dụng và có sử dụng đồ họa nặng hay không, nhưng khả năng là lỗi phần cứng. Tới giờ mình vẫn để đó đôi lúc dùng (tính ra cũng nửa năm rồi vẫn chưa chết hẳn).

Milkyway21

Búa Gỗ Đôi
Bạn có thể check thông số nsx xem thường như các máy bàn thì từ 60-75hz đối vs màn thường, còn lap thì thường là 60hz, có 1 số thì 120, 144...v..v
Màn hình ngoài dell của mình cũng bị hiện tượng thi thoảng bị nhấp nháy này. Trước mình thấy trong setting báo có thể thiết lập lên 75Hz nên để thế, trong khi thông số của NSX là 60Hz. Giờ chuyển lại 60Hz thi thoảng vẫn bị nhấp nháy, nên mình nghĩ vấn đề là do phần cứng của màn.

luvis

Rìu Vàng Đôi
Màn hình ngoài dell của mình cũng bị hiện tượng thi thoảng bị nhấp nháy này. Trước mình thấy trong setting báo có thể thiết lập lên 75Hz nên để thế, trong khi thông số của NSX là 60Hz. Giờ chuyển lại 60Hz thi thoảng vẫn bị nhấp nháy, nên mình nghĩ vấn đề là do phần cứng của màn.
Nó chỉ là 1 trong số các nguyên nhân có thể xảy ra thôi b ạ

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Máy này lại chỉ có hai tần số là 42Hz và 60,5Hz, đành để mặc định là 60,5Hz bạn ạ.