Xin trợ giúp về con ram gắn thêm cho laptop Asus | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Xin trợ giúp về con ram gắn thêm cho laptop Asus

kemphuong

Búa Gỗ
Mình không rành về phần cứng lắm, con pc của mình check ram xong đặt mua tự gắn, nhận con ram gắn thêm đó.
Laptop của thằng em nó cũng đòi gắn thêm cây ram nữa, mình cũng check đời máy, check ram bằng phần mềm CPUZ. Đặt mua nhưng lại phát sinh vấn đề gắn vô nó không nhận cây ram gắn thêm
- Laptop: Asus K555LA, tìm hiểu của mình có ram là 4Gb gắn chết theo máy, có thêm 1 khe ram có thể nâng cấp lên tối đa là 8Gb
- Mình gắn vào, vào bios (bios mình kiểm tra bản mới nhất từ Asus) máy nó vẫn báo chỉ có 4Gb ram. Vào check bằng CPU-Z thì nó nhận cây ram mình gắn vô
- Cho mình hỏi vấn đề lỗi ở chổ nào nhỉ?
Gắn ram vào nếu không tương thích thì không khởi động vào win được, treo máy....nhưng máy mình vẫn chạy được bình thường không lỗi gì khi gắn thêm cây ram mới đó.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
thông tin ko rõ ràng , rồi các slot khác đâu ? bỏ con ram kia ra ngoài , xem manufacture rom ram đang dùng dùng manufacture hãng nào , rồi hẵng cắm cây kia vô . Nên nhớ laptop dòng này thường nó dùng PC3L , cắm con PC3 j nó đã nhận

kemphuong

Búa Gỗ
Bạn đã check là lại mua DDR3, dòng này nó dùng DDR3L 1.35v
Giờ bạn tháo thanh ram mới gắn vô, xem thông tin cpu, rồi báo lại, co shình chụp thì tốt.
mình đâu có rành cái vụ này, mình làm con PC mình ngon lành quá, chuyển sang con laptop thì thua. Phải DDR3L mới được à bạn

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Máy chạy ram loại nào lắp ram loại đấy , n ko nhận là hên . còn cứ giải sử lắp con pc3l vào con main chạy pc3 , 1 con 1,5v 1 con 1,35v , con 1,35v sớm muộn cũng đi hoặc đen hơn là đi luôn khe

ntquyet247

Rìu Vàng
ASUS K555LA của bạn mình thấy sử dụng chip U đầu 5, vậy phải dùng ram DDR3 PC3L 1600, nghĩa là phải chọn loại PC3L xài 1.35V. Bạn lắp ram 1.5V vào mà chưa chết thì kể cũng lạ đấy!

naulels

Búa Gỗ
PC3L có thể nhận 2 điện áp là 1.5v và 1.35v, PC3L có tính tương thích ngược nhưng vẫn khuyến khích gắn PC3L trong trường hợp này

h0tRam3n

Gà con
Mình cũng vừa nâng cấp ram cho laptop asus. Nhưng CPU-z chả hiện gì cả, chỉ hiện đúng cái thanh ram mình mới gắn thôi, mà nó cũng chả hiện PC3L gì cả. Mình có gọi lên trung tâm hỏi thì họ kêu cứ mua đúng bus ram về gắn... Giờ đọc đc vụ PC3L này hơi hoang mang :D

naulels

Búa Gỗ
1. https://forums.tomshardware.com/threads/asus-k555la-upgrade-ram.3429661/
2. https://www.crucial.com/compatible-upgrade-for/asus/x555la#memory
Theo như mình đọc ở link 1 và theo khuyến nghị của Crucial thì vẻ như nếu cắm thêm Ram thì máy sẽ chỉ nhận Ram cắm thêm (không nhận ram hàn chết). Do vậy bạn có thể thử với Ram 8G DDR3L 1600MHz SODIMM memory type.
mình chưa nghe cái khuyến nghị nào tào lao như cái này