Hỏi/ Thắc mắc - [xin trợ giúp] lỗi không nhận SSD | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc [xin trợ giúp] lỗi không nhận SSD

Littlelee

Gà con
Có ông anh gửi mình cái SSD, không biết trước đó thế nào, nhưng nhờ mình format lại SSD do cais SSD này 240GB nhưng ổng làm thế nào chỉ còn 1 phân vùng 40Gb là dùng được, còn lại các phân vùng khác không hiện cũng như format được.
Mình nhận về dùng partition wizard xem thì thấy tình hình như trên, xong cũng chỉ mặt đặt tên lại các phân vùng rồi apply thì chạy mãi không thấy xong mà dừng lại ở mốc 12%. Nghĩ do treo máy mình dùng taskmanager end task đi thì nó báo lỗi gì đó quên rồi. Lúc này máy vẫn nhận SSD đó nhưng không thao tác bất cứ thứ gì liên quan đc.
sau vài lần khởi động lại thì cả win10 và BIOS đều ko nhận ra SSD luôn.
Mình có tìm hiểu trên gg thì thấy có khả năng là lỗi giao thức SATA và cũng làm theo vài hướng dẫn nhưng do BIOS ko nhận ra SSD nên cũng chịu.
SSD này mua như ổ cứng di động (có box ko tháo được), giao tiếp với máy tính qua usb 3.0 thì phải.
Ae có cách nào giúp mình ko, tks nhiều ạ

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Ngon đã ko cho bạn đâu , ko nhận trong bios thì dễ đã die . tôi từng gặp 1 con ssd vô win chạy đơ đơ , mang về cắm box nhận , rồi tôi copy dữ liệu ra ngoài , quá may mắn vì cũng cóp dc tầm 70% rồi n đơ , do treo nên tôi khởi động lại winpe , tiếp theo là n tạch luôn , ko nhận nữa

Littlelee

Gà con
Ngon đã ko cho bạn đâu , ko nhận trong bios thì dễ đã die . tôi từng gặp 1 con ssd vô win chạy đơ đơ , mang về cắm box nhận , rồi tôi copy dữ liệu ra ngoài , quá may mắn vì cũng cóp dc tầm 70% rồi n đơ , do treo nên tôi khởi động lại winpe , tiếp theo là n tạch luôn , ko nhận nữa
Dạ ổng nhờ sửa giúp thôi ạ :D

Lang Thang

Rìu Chiến
cái đấy là hết lượt writes , còn n lỗi , bad block thì là chuyện khác
Có lẽ bác nói đúng. Chỉ tiếc em copi dữ liệu xong dùng usb boot vào Winpe format và hỏng luôn. Biết sớm như bác đem bảo hành _5 năm và 150TB. (Mới 2 năm, máy gia đình chủ yếu văn bản và lướt web ngày khoảng 180 phút sử dụng chắc chưa hết 150TB đọc ghi)

Sửa lần cuối:

ansos123

Rìu Bạc
chúc mừng chủ thớt sắp sắm ssd mới {big_smile}. Tình trạng như bài viết là dễ tèo