Xin hỏi về vấn đề liên quan đến cách cài win 11 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Xin hỏi về vấn đề liên quan đến cách cài win 11

Bao Thang

Gà con
Chào mọi người em là người mới, hôm nay cho em hỏi là khi up lên win 11 thì nó yêu cầu secure boot . Máy em sử dụng main MSI B360M Pro VH.
Cái bios mode hiện tại của main MSI là UEFI + LEGACY , ổ cứng dạng MBR.
Để bật secure boot thì em phải bật UEFI mới được ạ. Nhưng main em có cái lạ là enabled windows 10 whql support thì mục secure boot nó mới hiện và nó tự chuyển sang chuẩn UEFI nhưng khi restart thì nó không boot vào win 10 được.
Thế nên cho em hỏi là em đang ở chuẩn UEFI+LEGACY thì em định dạng ổ sang GPT khi restart lại khỏi chuyển sang chuẩn UEFI thì nó có boot vào win 10 không ạ?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cái win UEFI bắt buộc BIOS phải enable UEFI BOOT , và ổ cứng phải là GPT .
Có các dòng máy có tính auto nhận dạng , có các dòng máy phải kích hoạt = tay
============
1/ UEFI // GPT
2/ Legacy // MBR
===========
Riêng win11 nó ko chấp nhận MBR//LEGACY , vì vậy phải chuyền EFI và GPT
=============
Nhưng máy ko đủ yêu cầu cấu hình thì cài MBR // Legacy = WinNT setup ở môi trường PE
WinNT setup vẫn tối ưu cho máy có đủ cấu hình và đáp ứng đủ yêu cầu phần cứng
Tóm lại ko cần lăng tăng cứ winNT setup cài mới ko phải lo nghĩ

malemkhoang

Rìu Chiến
Chào mọi người em là người mới, hôm nay cho em hỏi là khi up lên win 11 thì nó yêu cầu secure boot . Máy em sử dụng main MSI B360M Pro VH.
Cái bios mode hiện tại của main MSI là UEFI + LEGACY , ổ cứng dạng MBR.
Để bật secure boot thì em phải bật UEFI mới được ạ. Nhưng main em có cái lạ là enabled windows 10 whql support thì mục secure boot nó mới hiện và nó tự chuyển sang chuẩn UEFI nhưng khi restart thì nó không boot vào win 10 được.
Thế nên cho em hỏi là em đang ở chuẩn UEFI+LEGACY thì em định dạng ổ sang GPT khi restart lại khỏi chuyển sang chuẩn UEFI thì nó có boot vào win 10 không ạ?
Cơ bản là như thế này:
UEFI sử dụng HDD GPT, có/không secure boot;
LEGACY sử dụng HDD MBR và không secure boot.
Main của bạn dùng UEFI + LEGACY là nó tự động chuyển đổi được giữa GPT và MBR.
Tuy nhiên, do secure boot đòi hỏi UEFI nên HDD bắt buộc phải là GPT.
Bạn đang sử dụng HDD MBR và win10, vì vậy hệ thống của bạn là LEGACY.
Bạn sẽ không thể nâng cấp lên win11 với hệ thống này.
HDD theo chuẩn GPT được hoạch định gồm có 1 phân vùng FAT32 và phân vùng GPT định dạng NTFS.
Win10 cho phép hệ thống của bạn chuyển đổi MBR sang GPT (không mất dữ liệu). Hệ thống này hoạt động ở chế độ LEGACY không phải là UEFI. Như vậy, bạn thiết lập main UEFI + LEGACY, HDD GPT thì vẫn khởi động máy bình thường.
Tuy nhiên, hệ thống của bạn sẽ chuyển sang UEFI (HDD đã GPT) khi bạn thực hiện một lệnh cmd như sau:
bcdboot c:\windows /s c: /f UEFI

Sửa lần cuối:

malemkhoang

Rìu Chiến
===========
=============
Không hẳn thế đâu bác. Chỉ khi chạy setup.exe thì nó mới vậy. Em vừa giải nén .ESD lên USB để cài mới trên hệ thống LEGACY rất bình thường, mỗi tội lại phải thêm account mới, được cái xong là active luôn khỏi cần key (chắc do máy của em đã có bản quyền số).

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Không hẳn thế đâu bác. Chỉ khi chạy setup.exe thì nó mới vậy. Em vừa giải nén .ESD lên USB để cài mới trên hệ thống LEGACY rất bình thường, mỗi tội lại phải thêm account mới, được cái xong là active luôn khỏi cần key (chắc do máy của em đã có bản quyền số).
Bạn thừa biết secure boot ko có trên trên legacy mà win11 đòi hỏi phải có secure vì vậy muốn cài được legacy win11 cần có 1 cái gì đó để nó ko dòm đến

Bao Thang

Gà con
Cái win UEFI bắt buộc BIOS phải enable UEFI BOOT , và ổ cứng phải là GPT .
Có các dòng máy có tính auto nhận dạng , có các dòng máy phải kích hoạt = tay
============
1/ UEFI // GPT
2/ Legacy // MBR
===========
=============
Nhưng máy ko đủ yêu cầu cấu hình thì cài MBR // Legacy = WinNT setup ở môi trường PE
WinNT setup vẫn tối ưu cho máy có đủ cấu hình và đáp ứng đủ yêu cầu phần cứng
Tóm lại ko cần lăng tăng cứ winNT setup cài mới ko phải lo nghĩ
Dạ vâng,em tính là chuyển ổ sang GPT và sau đó vào bios đổi thành UEFI nhưng tại Bios mode nó đang ghi là UEFI+Legacy nên em nghĩ không biết là nó đang tích hợp 2 cái luôn hay sao nên có cần chuyển sang luôn UEFI không ấy ạ. Còn về cấu hình máy mà win 11 yêu cầu thì em đáp ứng đủ.
Đây là 2 hình em chụp khi đang ở 2 chuẩn UEFI+Legacy và UEFI.Sau khi chuyển sang UEFI luôn thì trên phần Boot Priority nó mất 1 số cái nên em chưa dám chuyển hẳn.

Attachments

114.5 KB · Lượt xem: 31
    99.4 KB · Lượt xem: 30

malemkhoang

Rìu Chiến
Bạn thừa biết secure boot ko có trên trên legacy mà win11 đòi hỏi phải có secure vì vậy muốn cài được legacy win11 cần có 1 cái gì đó để nó ko dòm đến
Anh Mai hay lắm đó bác. Anh ấy mở cửa sổ nhưng lại cho người ta đi cửa sau.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Dạ vâng,em tính là chuyển ổ sang GPT và sau đó vào bios đổi thành UEFI nhưng tại Bios mode nó đang ghi là UEFI+Legacy nên em nghĩ không biết là nó đang tích hợp 2 cái luôn hay sao nên có cần chuyển sang luôn UEFI không ấy ạ. Còn về cấu hình máy mà win 11 yêu cầu thì em đáp ứng đủ.
Đây là 2 hình em chụp khi đang ở 2 chuẩn UEFI+Legacy và UEFI.Sau khi chuyển sang UEFI luôn thì trên phần Boot Priority nó mất 1 số cái nên em chưa dám chuyển hẳn.
Win11 nó đòi hỏi phải kích hoạt TPM 2.0 cái này máy tôi là máy cùi nên ko biết kích hoạt nó như thế nào ?
Bạn tìm GG xem máy bạn đã kích hoạt chưa

Bao Thang

Gà con
Win11 nó đòi hỏi phải kích hoạt TPM 2.0 cái này máy tôi là máy cùi nên ko biết kích hoạt nó như thế nào ?
Bạn tìm GG xem máy bạn đã kích hoạt chưa
Dạ về TPM thì em đã kích hoạt rồi ạ. Nhưng còn vấn đề secure boot thì nó hơi rườm rà 1 xíu. Vì muốn bật secure boot trong main của em thì trước tiên phải bật win 10 whql support. Mà khi đã bật win 10 whql support thì máy em tự động chuyển sang chuẩn UEFI và nó không cho chuyển đổi sang UEFI+LEGACY nữa và khi đó dòng secure boot mới xuất hiện. Nhưng em boot vào win 10 thì không được tại ổ em đang ở dạng MBR, nên em thắc mắc em chuyển ổ sang GPT sau đó vào bios bật win 10 whql support thì máy có boot vào win 10 không ấy ạ. Em tham khảo trước sợ làm rồi sai ở đâu là đi luôn ở đó ấy ạ.Nhưng mà như hình trên em chụp khi chuyển sang chuẩn UEFI thì hình như nó mất 1 số thứ ở phần boot priority ấy ạ không biết có ảnh hưởng gì ở máy không ạ?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Dạ về TPM thì em đã kích hoạt rồi ạ. Nhưng còn vấn đề secure boot thì nó hơi rườm rà 1 xíu. Vì muốn bật secure boot trong main của em thì trước tiên phải bật win 10 whql support. Mà khi đã bật win 10 whql support thì máy em tự động chuyển sang chuẩn UEFI và nó không cho chuyển đổi sang UEFI+LEGACY nữa và khi đó dòng secure boot mới xuất hiện. Nhưng em boot vào win 10 thì không được tại ổ em đang ở dạng MBR, nên em thắc mắc em chuyển ổ sang GPT sau đó vào bios bật win 10 whql support thì máy có boot vào win 10 không ấy ạ. Em tham khảo trước sợ làm rồi sai ở đâu là đi luôn ở đó ấy ạ.Nhưng mà như hình trên em chụp khi chuyển sang chuẩn UEFI thì hình như nó mất 1 số thứ ở phần boot priority ấy ạ không biết có ảnh hưởng gì ở máy không ạ?
Bạn backup win sau đó mạnh dạng up nếu lỗi thì quay lại thôi

Sửa lần cuối:

silver bullet

Búa Đá
Ủa không enable secure boot là không cài được win 11 hả bạn

silver bullet

Búa Đá
Nếu cài theo đường chính chủ của MS yêu cầu là ko được , còn chui lỗ chó thì qua được hết
À cảm ơn bạn bảo sao mình enable TMP rồi mà windows update vẫn bảo là thiết bị không đủ yêu cầu tối thiểu
mình cài bằng windows Update Assistant nó không yêu cầu thì phải.

Sửa lần cuối:

silver bullet

Búa Đá
Cái này thì tôi cũng ko biết , vì tôi chỉ theo dõi thông tin và ko có máy mới để trãi nghiệm , tôi lên win11 đi theo đường tiểu ngạch chiu lổ chó :D
Lỗ chó đâu bạn ơi ;););) microsoft nó vẫn hướng dẫn cài cho máy không đủ yêu cầu mà, chính thức luôn

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Lỗ chó đâu bạn ơi microsoft nó vẫn hướng dẫn cài cho máy không đủ yêu cầu mà
Bạn hiểu chưa hết chỉ máy nào có TPM 1.2 thì mới có thể được , còn máy tôi thì cổ lổ củ xỉ , còn chạy ram DDR2 thì có đâu mà đáp ứng

Bao Thang

Gà con
Cơ bản là như thế này:
UEFI sử dụng HDD GPT, có/không secure boot;
LEGACY sử dụng HDD MBR và không secure boot.
Main của bạn dùng UEFI + LEGACY là nó tự động chuyển đổi được giữa GPT và MBR.
Tuy nhiên, do secure boot đòi hỏi UEFI nên HDD bắt buộc phải là GPT.
Bạn đang sử dụng HDD MBR và win10, vì vậy hệ thống của bạn là LEGACY.
Bạn sẽ không thể nâng cấp lên win11 với hệ thống này.
HDD theo chuẩn GPT được hoạch định gồm có 1 phân vùng FAT32 và phân vùng GPT định dạng NTFS.
Win10 cho phép hệ thống của bạn chuyển đổi MBR sang GPT (không mất dữ liệu). Hệ thống này hoạt động ở chế độ LEGACY không phải là UEFI. Như vậy, bạn thiết lập main UEFI + LEGACY, HDD GPT thì vẫn khởi động máy bình thường.
Tuy nhiên, hệ thống của bạn sẽ chuyển sang UEFI (HDD đã GPT) khi bạn thực hiện một lệnh cmd như sau:
bcdboot c:\windows /s c: /f UEFI
em dùng phần mềm minitool để chuyển sang gpt thì có mất dữ liệu không anh ?