Hỏi/ Thắc mắc - Xin hỏi laptop Acer Aspire E1 431 - pentium2020m có cài được windows10 không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin hỏi laptop Acer Aspire E1 431 - pentium2020m có cài được windows10 không?

phattu

Gà con
Cài được. Acer chip B940 còn cài Win10 chạy ầm ầm
Mình biết như vậy. Tức là máy nào cài đực win7 thì cũng cài được win10. con này mạnh hơn B940. Nhưng hãng Acer không hỗ trợ driver win10 cho dòng máy này thì bạn dùng lại driver của win7 hay sao? Hãng intel vẫn hỗ trợ driver vga hd4000 cho win 10. Còn lại đều là phần cứng của Realtek. Như con chíp rt8411a là audio, acl271x là lan... Mà mình khôn g tìm ra driver

tuannv1508

Rìu Chiến Chấm
Mình biết như vậy. Tức là máy nào cài đực win7 thì cũng cài được win10. con này mạnh hơn B940. Nhưng hãng Acer không hỗ trợ driver win10 cho dòng máy này thì bạn dùng lại driver của win7 hay sao? Hãng intel vẫn hỗ trợ driver vga hd4000 cho win 10. Còn lại đều là phần cứng của Realtek. Như con chíp rt8411a là audio, acl271x là lan... Mà mình khôn g tìm ra driver
Driver thì thiếu gì, GG ra cả đống.
Dùng EasyDrv, hoặc đơn giản nhất là tải 3DP_Chip về, mở lên thiếu driver nào bấm vào tên của device là dẫn đến link down

tuannv1508

Rìu Chiến Chấm
Compaq CQ40 cổ lỗ sĩ mà còn chạy được Win10, thậm chí Win11 đời đầu nhưng tốc độ sên bò :D

vnguyenhien

Gà con
chạy được bình thường , nhưng mục đích bạn lên win10 làm gì nữa, đọc báo, xem youtube thì ok rồi
Còn chạy trình khác cho công việc thì suy nghĩ lại không đến lúc đó nó chạy hơn rùa xíu rồi lại stress thì khổ

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
dc nhé , miễn là có ổ ssd và Ram 4GB đổ lên , tác vụ thường , lướt net youtube ok , word excel cơ bản vẫn ok nha. cấm chỉ định chạy app nặng , giả lập thôi :D

bachikho

Rìu Sắt
CQ40 3GB Ram vẫn chạy Win10 phà phà nhưng bản 1607 thôi. Chạy đươc 1809 nhưng chạy 1607 cho vừa sức
chắc chạy mỗi win ko :D

bachikho

Rìu Sắt
chạy được bình thường , nhưng mục đích bạn lên win10 làm gì nữa, đọc báo, xem youtube thì ok rồi
Còn chạy trình khác cho công việc thì suy nghĩ lại không đến lúc đó nó chạy hơn rùa xíu rồi lại stress thì khổ
chuẩn bác, cài mỗi win ko thì vẫn chạy đc nhưng tới lúc cài app và chạy mới thấy ko chấp nhận nổi (kể cả đã thay ssd)

vienga

Búa Đá
Các bạn dùng laptop đời cũ mà gặp trường hợp cài Win 7 chạy phà phà mà cài Win 10 bất kỳ bản nào bị lỗi treo ngay màn hình khởi động thì nên thay card wifi nhé. Mình đang dùng con laptop Samsung R439 Pentium P6200 bị rồi, cuối cùng nghĩ ra cách là tháo card wifi trong máy ra, cài xong gắn usb thu wifi là done

bachikho

Rìu Sắt
laptop đời cũ khuyên các bác cứ cài win 7 home basic (nó như thể bản w7 lite của chính chủ MS vậy), nhanh và ổn định hơn bất cứ bản w7 lite nào khác

phattu

Gà con
Cảm ơn các bạn rất nhiều! Vậy chắc là mình cài lại win7 cho... chắc ăn. Mình không làm vọc sĩ hơn mười năm nay. Đây là cái laptop của cháu mình. Nó cũng đang lúc khó khăn nên xài ráng. Lúc đầu laptop bị chập chờn, lúc chạy, lúc không chạy, mình phải tháo mainboard ra sửa. Mình cũng định nâng cấp cpu lên i3 3110m nhưng chắc hiệu suất cũng không cao hơn bao nhiêu.

phattu

Gà con
win nào cũng phải ssd nhé, hdd hiệu năng thấp lắm
Trên mang có phiên bản windows Tiny10 do NTDEV phát hành. Nó có thể dùng cho phần cứng ydeus hơn máy này. Mình thấy người ta nhận xét về nó khá tốt. Có nên dùng không các bạn

phattu

Gà con
Mình gặp rắc rối với bios của laptop. Mình không biết bios đó là UEFI hay LEGACY để định dạng ổ ssd. Ổ cứng cũ của nó nó đã bị hỏng, mình không xem trên win được. Giao diện bios máy này tương đối đơn giản. Mình nghĩ là LEGACY. Hay mình định dạng MBR các bạn?

bachikho

Rìu Sắt
Cảm ơn bạn, nhưng làm sao để mình kích hoạt được Windows 7 vào lúc này hả bạn?