Xin hãy giúp e | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Xin hãy giúp e

Huu Nam ng

Gà con
E có con laptop msi modern 14, e cài nhầm windows 10 team sau khi boot usb để cài lại win 10 gốc thì trong bios máy nhận usb nhưng không cho boot vào, làm thử mọi cách tắt secure với fast boot mà vẫn không được, giờ bật máy lên thì nó chỉ vào mỗi bios làm đủ mọi cách máy vẫn kh boot dc vào usb trong khi bios vẫn nhận usb ạ, Cao nhân nào cao tay xin giúp e ạ, e cảm ơn ạ

Sửa lần cuối:

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Vậy nó còn boot vào ổ cứng không? Nếu boot vào ổ cứng được thì sẽ báo lỗi không tìm thấy file boot HĐH.
Ngược lại bạn kiểm tra lại BIOS và USB nhé.

Huu Nam ng

Gà con
Bạn thử format và tạo lại usb boot chưa?
Giờ e bật lên là chỉ vô dc bios thôi ạ, tạo usb và boot bằng cách nào vẫn kh dc ạ, bios thi vẫn nhận usb bth
Vậy nó còn boot vào ổ cứng không? Nếu boot vào ổ cứng được thì sẽ báo lỗi không tìm thấy file boot HĐH.
Ngược lại bạn kiểm tra lại BIOS và USB nhé.
Trong bios chỉ nhận mỗi usb, kh nhận ổ cứng ạ

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Giờ e bật lên là chỉ vô dc bios thôi ạ, tạo usb và boot bằng cách nào vẫn kh dc ạ, bios thi vẫn nhận usb bth

Trong bios chỉ nhận mỗi usb, kh nhận ổ cứng ạ
Vậy bạn nên mang ra cửa hàng gần nhất đi cho nhanh. Bạn có vẻ không nắm được các điều kiện phần cứng phần mềm để máy khởi động bình thường rồi.

tuanhvn

Búa Đá
Mình cũng đang dùng MSI Mordern 14, chip ryzen, thấy boot cài bình thường . Cài lên Windows 11 vẫn ok.
"E có con laptop msi modern 14, e cài nhầm windown 10 team sau khi boot usb để cài lại win 10 gốc thì trong bios máy nhận usb nhưng không cho boot vào, làm thử mọi cách tắt secure với fast boot mà vẫn không được, giờ bật máy lên thì nó chỉ vào mỗi bios làm đủ mọi cách máy vẫn kh boot dc vào usb trong khi bios vẫn nhận usb ạ, Cao nhân nào cao tay xin giúp e ạ, e cảm ơn ạ"
Thường thì coi phím Fn nó có đang bật không, do bàn phím có chế độ bật tắt Fn nên nếu để tắt thì mặc định không boot được, do F11 của nó đồng thời phím chuyển 2 màn hình. ( Cài nhiều mà vẫn hay quên ).
Bạn vào được màn hình boot thì mặc nhiên nó thể hiện gồm ổ cứng với USB ( boot không được vô USB thì do set up windows vào USB ) , nó thể hiện số lượng bộ nhớ đang có trong máy không có nghĩa là cái ổ cứng/thẻ nhớ đó đã cài đặt để boot được . ( lên google tìm " Install Windows 11 , từ trang chủ microsoft nó cho phần mềm cài windows 10 hoặc 11 boot thẳng vào USB, nhiều bạn giờ còn lấy phần mềm bên ngoài trên mạng xài rồi lại bảo boot không được ). Không biết nguyên nhân, càng chỉnh lại càng hỏng , tắt secure rồi tắt fastboot, giờ chỉnh tùm lum thì thua, chỉ nói vài dòng sao biết đường chỉnh về mặc định mà cài.
Giờ thì bạn vô BIOS, tìm reset lại về mặc định . BIOS của MSI mordern dòng dành cho doanh nhân sẽ khác với BIOS dòng dành cho chuyên game . Lấy USB cắm vào máy tính khác set up lại windows 10 ( lên 11 luôn cho rồi ) , boot rồi cài lại thôi.
để sẵn đường link vào trang microsoft tải về , chọn cái "Create Windows 11 Installation Media " và cài vào usb . Lúc cài nhớ cắm usb vào và chọn boot USB

Sửa lần cuối:

thuuong1309

Rìu Sắt Đôi
Theo mình nghe bạn nói thì bạn cũng đã thử mọi cách rồi, nếu mình có thể thao tác trựa tiếp trên máy mình mới có thể phán đc, chứ tình trạng mơ hồ quá mình cũng không dám phán bậy.

Huu Nam ng

Gà con
Theo mình nghe bạn nói thì bạn cũng đã thử mọi cách rồi, nếu mình có thể thao tác trựa tiếp trên máy mình mới có thể phán đc, chứ tình trạng mơ hồ quá mình cũng không dám phán bậy.
E vào win mini format cài lại win mà vẫn vậy, đem lên hãng sau 10 ngày họ trả lại bảo là thua rồi, giờ máy nhận ổ cứng vào win mini dc nhưng làm mọi cách vẫn kh boot vào dc hệ điều hành

tuanhvn

Búa Đá
mình cũng đang dùng laptop msi modern 14, máy bạn đang xài chip nào, gửi cái mã máy, mình dùng b5m chip ryzen, nếu máy bạn đang dùng chip intel mới thì khi cài windows 11 hay 10 phải cài thêm driver để nhận ổ cứng ( lên google tìm " laptop intel 11 không nhận ổ cứng " . Tất cả các dòng máy dùng chip ntel 11th trở lên , đến thời điểm hiện tại cài windows 10 hay 11 đều phải bổ sung driver ( kinh nghiệm khi cài windows 11 cho laptop HP dùng chip i3 1125 ).
Còn cái usb để boot thì khuyến khích bạn dùng chính hãng của microsoft, lên google tìm " download windows 11 " vào trang web microsoft chọn "Create Windows 11 Installation Media" tải về , click cho chạy phần mềm ( phần mềm không cần cài đặt ) chọn boot vào USB, không khuyến khích dùng rufus hay các phần mềm boot usb khác, nay là 2022 chứ không còn 2009 để dùng rufus .

sualaptop24h

Gà con
Cơ bản các mem hướng dẫn khá nhiều cách rồi , nếu ko đc bác ghé qua Sửa chữa laptop24h ktra miễm phí nhé !