Xin cầu cứu trường hợp formart nhầm ổ cứng ạ | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Xin cầu cứu trường hợp formart nhầm ổ cứng ạ

Chào các bác em lại ngoi lên báo thành quả đây. Theo ý bác @sec0 làm ok nhé tại em chưa tạo letter và nhấn apply nên nó không hiện. Còn lỗi đang làm nó báo cái thông báo có sự thay đổi ổ cứng là do em gắn ổ cứng rời vào lấy source cài win mà chưa nhấn APPLY mà nhấn ok nên bị format tiếp. Lần này thì chừa rồi nên không nhấn bậy bạ nửa
https://upanh.vn-z.vn/image/image.O3H
https://upanh.vn-z.vn/image/image.O3l
Em cám ơn các bác đã support nhé, từ nay chừa không dám xài win to hdd nửa, phần mềm đó bị lỗi lúc chọn đc partition lúc không nên cứ xài winnt cho lành :(

Em thêm một trường hợp nửa là sau khi cài win 10 (Bản LTSC) cho con máy mà h giờ nó không nhận thì sao các bác vào winpe vẫn thấy file ổ win chứa C các thứ mà boot lại chọn đúng ổ mà nó vẫn không nhận win ạ, hay do em đang để định dạng MBR nên nó không nhận vậy ạ (đang test chuyển sang GPT). Tiện thể anh chị em cho em xin bản hiren boot nào có đủ tool với, chứ tại cái mới nhất không có minitool xài không quen ạ :(

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Tiện thể anh chị em cho em xin bản hiren boot nào có đủ tool với, chứ tại cái mới nhất không có minitool xài không quen ạ :(
Chắc ổ đĩa bị mất boot.
Còn bản boot có minitool thì đây

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Em thêm một trường hợp nửa là sau khi cài win 10 (Bản LTSC) cho con máy mà h giờ nó không nhận thì sao các bác vào winpe vẫn thấy file ổ win chứa C các thứ mà boot lại chọn đúng ổ mà nó vẫn không nhận win ạ, hay do em đang để định dạng MBR nên nó không nhận vậy ạ (đang test chuyển sang GPT). Tiện thể anh chị em cho em xin bản hiren boot nào có đủ tool với, chứ tại cái mới nhất không có minitool xài không quen ạ :(
Bạn tải MCboot free or mua pro , cái nào cũng có mini tool , cả anhdv boot cũng thế và NHVboot cũng có luôn

Tình hình là em cài win nó đen màn không chạy tiếp rồi các sư phụ. E xin chỉ giáo bị gì ạ hay do cấu hình thấp quá không cài được (I5 2th - 4Gb Ram) boot vào win xong nó đứng đó luôn không chạy màn hình win

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tình hình là em cài win nó đen màn không chạy tiếp rồi các sư phụ. E xin chỉ giáo bị gì ạ hay do cấu hình thấp quá không cài được (I5 2th - 4Gb Ram) boot vào win xong nó đứng đó luôn không chạy màn hình win
Có khi nào ISO bị lỗi , và cách cài của bạn boot theo chuẩn gì (EFI hay LEGACY)
Máy bạn thì ko phải là yếu lắm đâu .
Bạn thử tìm ISO khác và vào winpe cài với winNTsetup

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Có khi nào ISO bị lỗi , và cách cài của bạn boot theo chuẩn gì (EFI hay LEGACY)
Máy bạn thì ko phải là yếu lắm đâu .
Bạn thử tìm ISO khác và vào winpe cài với winNTsetup
Với hình trước đó bạn ấy gửi thì ổ là GPT và có part unallocated, nên nếu muốn cài chính xác thì phải chọn ISO từ PE, cài với setup.exe. Trong quá trình cài nó sẽ tạo thêm part nhỏ là EFI, Recovery và ổ chứa win là C.

Cài với WinNTsetup chỉ khi nào mình đã có sẵn Part EFI và C, không thể cài với nó từ part unallocated.

Ở cmt trước đó tôi thấy bạn ấy nói cài theo dạng MBR (legacy), và rồi lại nghe bạn nói đang test sang GPT nữa. Bạn không rành nên làm nhiều bước lỗi quá.

Giờ bạn ấy nên vào WinPE, chụp cái hình từ Minitool lần nữa xem hiện trạng của ổ bạn ấy đang có những parts nào, định dạng ra sao rồi mới tính tiếp được.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Với hình trước đó bạn ấy gửi thì ổ là GPT và có part unallocated, nên nếu muốn cài chính xác thì phải chọn ISO từ PE, cài với setup.exe. Trong quá trình cài nó sẽ tạo thêm part nhỏ là EFI, Recovery và ổ chứa win là C.

Cài với WinNTsetup chỉ khi nào mình đã có sẵn Part EFI và C, không thể cài với nó từ part unallocated.

Ở cmt trước đó tôi thấy bạn ấy nói cài theo dạng MBR (legacy), và rồi lại nghe bạn nói đang test sang GPT nữa. Bạn không rành nên làm nhiều bước lỗi quá.

Giờ bạn ấy nên vào WinPE, chụp cái hình từ Minitool lần nữa xem hiện trạng của ổ bạn ấy đang có những parts nào, định dạng ra sao rồi mới tính tiếp được.
Dạ bởi vì bạn ấy đã cài win rồi do vậy part system đã có rồi đó bác

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ bởi vì bạn ấy đã cài win rồi do vậy part system đã có rồi đó bác
Ý tôi muốn nói là lúc bạn ấy vẫn còn part unallocated, thì không hiểu bạn cài Win theo cách nào mà không boot lên được. Sau đó bạn có nói là do để ở MBR và đang test lại GPT, rồi cuối cùng boot vào màn hình đen.

Giờ chỉ cần xem tiếp cái hình từ Minitool thì mình biết thực hư thế nào thôi bạn.

Dạ em cài win lại rồi ạ
Ý tôi muốn nói là lúc bạn ấy vẫn còn part unallocated, thì không hiểu bạn cài Win theo cách nào mà không boot lên được. Sau đó bạn có nói là do để ở MBR và đang test lại GPT, rồi cuối cùng boot vào màn hình đen.

Giờ chỉ cần xem tiếp cái hình từ Minitool thì mình biết thực hư thế nào thôi bạn.
Dạ lúc cài winnt thì có dùng mini chia ra part để chứa EFI và recv rồi ạ nhưng lên được tới qua bước bios là nó đen màn (chưa lên logo) sau này e format và delete hết ổ C rồi cài lại win trực tiếp bằng usb để chọn ổ (cách này thì tự nó phân 2 part nhỏ ra) nên được rồi ạ. Mà máy cụ card onboard có vấn đề rồi lên win xong upgrade driver thì toàn bị dump xanh nên e ko up nửa cài các tác vụ xong tối ưu lại xài bth nha. Cám ơn các bác đã giúp đỡ ạ. Giờ em cũng rén cài các máy cũ quá ạ, lỗi vặt quá nhiều (chai hoặc hư pin - cài lên win xong toàn sụp nguồn cho dù cắm trực tiếp xD) bù lại học nhiều được cái mới. Tks các bác lần nửa