Nhờ tư vấn - Xây dựng máy chủ cài đặt phần mềm kế toán và chia sẻ file | Page 6 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Xây dựng máy chủ cài đặt phần mềm kế toán và chia sẻ file

ANAN1986

Gà con
Vậy là cơ chế này ko đồng bộ được các quyền em đã phân ở con dc chính đúng ạ??? hic
Làm sao làm con 2 phải đồng bộ như con 1. Khi có bất kỳ thay đổi nào trên con 1 thì con 2 phải như thế. Dfs re chỉ là cơ chế rep file qua lại với nhau. Vậy còn các user thì thế nào? Con 1 ngủm rồi đi tạo lại user cho con 2 à?

kai210

Gà con
Làm sao làm con 2 phải đồng bộ như con 1. Khi có bất kỳ thay đổi nào trên con 1 thì con 2 phải như thế. Dfs re chỉ là cơ chế rep file qua lại với nhau. Vậy còn các user thì thế nào? Con 1 ngủm rồi đi tạo lại user cho con 2 à?
Trên con 2 đã có aditionnal domain là cấu trúc domain như con 1 rồi ạ, em chỉ muốn làm thêm vụ replicate file server thôi ạ, để đề phòng bất trắc con 1 bị gì thì con còn 2

hongnam93

Gà con
Hi anh em, cho em hỏi một vấn đề?? Em có 1 file server (bao gồm cả AD, DNS trên nó), giờ em muốn dựng 1 con nữa để replicate với cái file server hiện tại để tránh trường hợp con chính trên là mất tất, em có vài thắc mắc sau nếu anh nào biết xin chia sẻ với em, em cảm ơn
1/ Em có tìm hiểu muốn replicate file server thì dùng dịch vụ DFS nhưng em có xem tài liệu thì DFS này thì em chưa hiểu vài chỗ, cái file server em đang chạy em đã phân quyền group này nọ cho các phòng ban rồi, giờ mình tạo 1 con Aditional AD và cài dịch vụ DFS thì các phân quyền nó có theo không ạ, hay phải phân quyền lại ạ??? Do dịch vụ DFS này em xem thì nó giống như gồm các file server khác lại thành tập trung 1 file server,
2/ Em muốn dựng 1 con Aditional domain ở 1 site khác và dns cũng cũng 1 ip khác nhưng thông với site em đang chạy do 2 site em đang vpn site to site, dựng như thế có đảm bảo được ko ạ, do nếu dựng con Aditional cùng lớp ip của con dc chính đang chạy thì cũng ko ổn do nếu đường vpn site to site có gì thì site kia cũng ko ra mạng được nên em muốn dựng ở site kia mỗi con 1 site để đảm bảo khả năng truy cập domain cũng như file server.
Em có thắc mắc vậy, mong anh em nào giỏi xin chỉ giáo em ạ. Em cảm ơn nhiều.
dfs có đồng bộ được quyền, lúc cấu hình có đoạn cho chỉnh lại quyền

lalaPhan

Gà con
Hi anh em, cho em hỏi một vấn đề?? Em có 1 file server (bao gồm cả AD, DNS trên nó), giờ em muốn dựng 1 con nữa để replicate với cái file server hiện tại để tránh trường hợp con chính trên là mất tất, em có vài thắc mắc sau nếu anh nào biết xin chia sẻ với em, em cảm ơn
1/ Em có tìm hiểu muốn replicate file server thì dùng dịch vụ DFS nhưng em có xem tài liệu thì DFS này thì em chưa hiểu vài chỗ, cái file server em đang chạy em đã phân quyền group này nọ cho các phòng ban rồi, giờ mình tạo 1 con Aditional AD và cài dịch vụ DFS thì các phân quyền nó có theo không ạ, hay phải phân quyền lại ạ??? Do dịch vụ DFS này em xem thì nó giống như gồm các file server khác lại thành tập trung 1 file server,
2/ Em muốn dựng 1 con Aditional domain ở 1 site khác và dns cũng cũng 1 ip khác nhưng thông với site em đang chạy do 2 site em đang vpn site to site, dựng như thế có đảm bảo được ko ạ, do nếu dựng con Aditional cùng lớp ip của con dc chính đang chạy thì cũng ko ổn do nếu đường vpn site to site có gì thì site kia cũng ko ra mạng được nên em muốn dựng ở site kia mỗi con 1 site để đảm bảo khả năng truy cập domain cũng như file server.
Mình nghĩ AD thì dựng thêm Addition, File server thì dựng thêm DFS

littlecloud

Gà con
DFS replication ko ngon lắm (dùng tạm thôi, hoặc chỉ dùng tính năng central namespace của DFS); với máy ảo File Server chỉ cần kết hợp HA mức vSphere với backup (vd: Veeam) là OK. Còn nếu chưa ảo hóa, hoặc ảo hóa mà ko có HA, thì cần xem lại.

hoangq9

Búa Gỗ
DFS replication ko ngon lắm (dùng tạm thôi, hoặc chỉ dùng tính năng central namespace của DFS); với máy ảo File Server chỉ cần kết hợp HA mức vSphere với backup (vd: Veeam) là OK. Còn nếu chưa ảo hóa, hoặc ảo hóa mà ko có HA, thì cần xem lại.
Thằng replication chậm hay sao ấy anh nhỉ.

kai210

Gà con
Dạ ok sếp, em ko chạy ảo hoá, em chạy full vật lý ạ, em đang chạy bằng windows backup full file server ạ, đề xuất mua ảo hoá của vsphere là các sếp ngán tiền ạ.😞

linhktv

Gà con
Khi mà AD, DNS, FILE SERVER trên cùng 1 con vật lý thì xin anh em đừng bàn gì thêm đến ảo hoá với HA Dịch vụ.
Thực chất bạn ấy đang muốn nhân bản 1 em file share nhưng đặt ở cơ sở khác. (Mà 2 cơ sơ này đang VPN site 2 site với nhau).
Mình rút gọn lại như thế ko biết đúng ý bạn chưa.

kai210

Gà con
Khi mà AD, DNS, FILE SERVER trên cùng 1 con vật lý thì xin anh em đừng bàn gì thêm đến ảo hoá với HA Dịch vụ.
Thực chất bạn ấy đang muốn nhân bản 1 em file share nhưng đặt ở cơ sở khác. (Mà 2 cơ sơ này đang VPN site 2 site với nhau).
Mình rút gọn lại như thế ko biết đúng ý bạn chưa.
Dạ chính xác ạ, AD thì có thể nhân bản thêm em aditional còn cái file server thì nhiều ý kiến quá em đang chọn lọc ạ

linhktv

Gà con
Dạ chính xác ạ, AD thì có thể nhân bản thêm em aditional còn cái file server thì nhiều ý kiến quá em đang chọn lọc ạ
Nên lập kế hoạch tách rời File Server với AD.
Sau đó sẽ thấy bài toán với File Server có nhiều hướng và dễ hơn cho việc đồng bộ phân quyền cũng như content.

kai210

Gà con
Nên lập kế hoạch tách rời File Server với AD.
Sau đó sẽ thấy bài toán với File Server có nhiều hướng và dễ hơn cho việc đồng bộ phân quyền cũng như content.
Em cũng đã từng nghĩ nên tách nhưng mắc công phân lại quyền nhiều quá ạ.😞, nên em vẫn để trên AD ạ.😞, hiện giờ em đang backup fileserver bằng windows backup qua 1 con khác đề phòng bất trách bị gì đó còn recovery được ạ

garanmuoi

Gà con
Em cũng đã từng nghĩ nên tách nhưng mắc công phân lại quyền nhiều quá ạ.😞, nên em vẫn để trên AD ạ.😞, hiện giờ em đang backup fileserver bằng windows backup qua 1 con khác đề phòng bất trách bị gì đó còn recovery được ạ
Vậy tách riêng từng con AD, DNS, File hay sao ạ

duyrapper255

Búa Gỗ
Em có xem review con PowerStore 500 rồi, thấy chi phí thấp nhưng vẫn đảm bảo hiệu năng và tính năng. 1 số tính năng ngon nghẻ mà em nhớ được:
- Cải thiện hiệu suất ứng dụng (đâu đó 25%).
- Cải tiến về trí tuệ nhân tạo (AI) và công nghệ máy học giúp giảm thiểu chi phí và độ trễ ứng dụng (khoảng 15%).
- Hạ tầng kiến trúc đa điểm, hỗ trợ tăng tốc độ truy cập dữ liệu và ứng dụng
Bác góp ý thêm để anh em tham khảo nhé ạ.
Bên em doanh nghiệp nhỏ, dưới 20 người thôi, đang tính quất con T40 của Dell: https://adg.vn/san-pham/dell-emc-poweredge-t40
Bác cho em ít review được ko?

ANAN1986

Gà con
Bên em doanh nghiệp nhỏ, dưới 20 người thôi, đang tính quất con T40 của Dell: https://adg.vn/san-pham/dell-emc-poweredge-t40
Bác cho em ít review được ko?
T40 là lựa chọn của nhiều doanh nghiệp nhỏ đó bác, vừa nhỏ gọn, đáp ứng nhu cầu server, vừa chi phí phải chăng.
Bác mua luôn bên ADG hả?
ADG Distribution cũng là nhà phân phối lớn của Dell, HPE, Juniper Networks, Fujitsu, Brother, Commscope, Oracle đấy.

Em có xem review con PowerStore 500 rồi, thấy chi phí thấp nhưng vẫn đảm bảo hiệu năng và tính năng. 1 số tính năng ngon nghẻ mà em nhớ được:
- Cải thiện hiệu suất ứng dụng (đâu đó 25%).
- Cải tiến về trí tuệ nhân tạo (AI) và công nghệ máy học giúp giảm thiểu chi phí và độ trễ ứng dụng (khoảng 15%).
- Hạ tầng kiến trúc đa điểm, hỗ trợ tăng tốc độ truy cập dữ liệu và ứng dụng
Bác góp ý thêm để anh em tham khảo nhé ạ.
Các tính năng như tiết kiện dung lượng, phân tầng thông minh hơn và nâng cao khả năng chịu lỗi... có trong PowerStore sẽ giúp tủ đĩa tự động hóa cao và tiết kiệm chi phí.

ANAN1986

Gà con
Các tính năng như tiết kiện dung lượng, phân tầng thông minh hơn và nâng cao khả năng chịu lỗi... có trong PowerStore sẽ giúp tủ đĩa tự động hóa cao và tiết kiệm chi phí.
Đúng rồi bác, PowerStore cam kết tỉ lệ tiết kiệm dung lượng 4:1.
Dynamic Resiliency Engine (DRE) - một tính năng khác của PowerStore giúp doanh nghiệp được an toàn dữ liệu trước các lỗi hỏng 02 ổ đĩa. DRE được tự động hóa, giảm thiểu 98% thời gian quản lý so với các cấu hình RAID truyền thống. Thêm nữa, tủ đĩa PowerStore sử dụng ổ cứng SCM để lưu dữ liệu bền vững và phân tầng với các ổ SSD tiêu chuẩn, nhằm tăng tốc truy xuất siêu dữ liệu (metadata), giảm độ trễ của ứng dụng đến 15% với một ổ Intel® Optane™ SCM.
PowerStore được trang bị miễn phí Dell EMC CloudIQ, một phần mềm giám sát, phân tích bộ lưu trữ, sử dụng cả trí tuệ nhân tạo để mang đến các thông tin chi tiết về hiệu năng cũng như chức năng theo thời gian thực.