This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Windows không mở được ổ cứng gắn ngoài?

Các bác cho em hỏi là máy em nó không mở được ổ cứng gắn ngoài, bác nào biết cách khắc phục lỗi này chỉ em với. Ổ em là WD passport, sáng nay em vẫn mở được nhưng bỗng nhiên nó treo máy em tắt đi khởi động lại, sau đó thì không vào được nữa.
Em thử theo hướng dẫn trên mạng gõ lệnh compmgmt.msc rồi tìm đến dòng Disk Management nhưng nó chỉ hiện ra cái bảng như bên dưới thôi.
Mong các bác giúp em với. Em cảm ơn.

ecolisa

Búa Gỗ
Lỗi này là do HDD trong ổ cứng gắn ngoài bị lỗi. Có thể do va đập mạnh. Khuyên bạn nếu có dữ liệu quan trọng thì sử dụng phần mềm Data Recovery sau đó chịu khó chi tiền mua ổ SSD cho đỡ hỏng nhé!
Trước mắt có thể mở CMD với vai trò người quản trị, sau đó gõ lệnh:
CHKDSK /X /F F:

Sửa lần cuối:

tiếp đến là như nào bác

như thê này là đang chạy sửa lỗi rồi đúng không bác

thangktqd55

Búa Gỗ
ngoài ổ cứng gắn ngoài này bạn có usb hay ổ cứng nào khác không?. Thử cắm vào máy xem có nhận không, có thể driver cổng USB của bạn bị lỗi chẳng hạn. Còn ổ cứng kể cả bị bad thường cắm vào vẫn hiện thị ổ; trường hợp không hiển thị được ổ thì Windows 10 sẽ báo không recognize được thiết bị.

em cắm usb vào vẫn nhận bác ak, win nó không hiện dòng không recognize thiết bị. Hiện tại em đang làm theo hướng dẫn của bác ecolisa

hungnth

Rìu Vàng Đôi
Đang ở 2004 ?
Mình thì bị ngay ổ cứng gắn trong thùng máy luôn, có phải win 2004 bị lỗi gì không nhỉ? Chứ mình sài Win10 LTSC không bị sao cả! Mình có 3 ổ, 1 SSD, 2 HDD, mà lên win10 2004 thì SSD bình thường, nhưng 2 ổ HDD cứ luân phiên bị đá, lúc đầu ổ 1 nhận ổ 2 không, nghĩ là lỏng dây nên tháo ra gắn chặt dây lại, xong nó lại nhận ổ 2 kia, nhả ổ 1 ra, xong giờ ổ 1 nó không thèm nhận nữa luôn, e chịu rồi.

dungltcd

Lạt Ma
Máy mình hiện đang dual boot cả 1909 và 2004 trên 2 PV khác nhau của cùng một ổ cứng, 2 OS cài đặt giống hệt nhau từ hình nền cho đến các ứng dụng, driver....
một điều nữa là tất cả các phần mềm trên máy đều dùng key kích hoạt 100%, không dùng thuốc.
Trên 2004 thì máy chạy nhanh hơn khi bật một ứng dụng bất kỳ nhưng không ổn định.
- thi thoảng đơ đơ, mỗi lần như vậy như vậy copy files rất chậm mặc dù dùng SSD nand MLC, kiểm tra Disk managerment thì không load được.
Bực nhất là khi máy đơ thì không thể nào Restart hay shutdown được chỉ còn một giải pháp duy nhất là giữ phím nguồn.
- card Wi-fi thì thi thoảng bị Disable.
- Lỗi này bị từ lúc còn Insider tưởng đến bản Final thì fix được nhưng ko, vẫn thế.
Khả năng cao là bản 2004 này có vấn đề với một vài dòng SSD, HDD.

Thực tế kinh nghiệm dùng Windows trước đây thì thường bản SP1 mới thực sự ổn định, Đến khi dùng Windows 10 thì tôi thấy thường bản tháng 9 ổn định hơn bản tháng 3, mà thực chất bản tháng 9 hiện nay MS không bổ xung thêm tính năng mới do đó nó chỉ như bản SP1 cho bản tháng 3.
Tính đến thời điểm này thì 1809, 1909 vẫn là 2 bản ổn định nhất.

hungnth

Rìu Vàng Đôi
Chắc là do bản win10 2004 thật rồi, xem review ae trong diễn đàn thấy ổn định ngon lành, đắn đo mới lên, ai ngờ nó lỗi nhiều vậy, mình thấy dùng bản này vào Explorer nó load file cực lâu luôn, đợi 1 lúc mới hiễn thị ra
Mình dùng nhiều phần mềm nên rất ngại cài lại vì tốn nhiều thời gian, giờ chắc cân nhắc xem về lại IOT LTSC 1809 rồi, bản đó sài không thấy lỗi lầm gì cả

ducminh192

Gà con
bác thử tải phần mềm partition wilzard rồi tạo thử 2 phân vùng ổ đó xem dc ko , nếu ko dc khả năng HDD lỗi bác ạ , nếu lỗi nâng cấp SSD cho ổn định
bác tham khảo suachualaptop24h nhé

ndkhiem

Gà con
Chào mọi người. Mình có ổ cứng rời LG External HDD USB. Ổ cứng của mình cũng bị tình trạng y hệt như bạn anninhtrattuxahoi ở trên, máy tính có nhận USB nhưng không hiển thị data. Mình cũng tìm cách sửa lỗi và áp dụng cách của bạn ecolisa. Tuy nhiên sau khi mình gõ dòng lệnh và nhấn Enter thì nó không chạy và hiện lên dòng "Cannot open volume for direct access" như hình 2. Mong các anh chị và các bạn giúp mình có cách nào để lấy lại data với. Xin cảm ơn mọi người

Attachments

• Capture 1.JPG
    45.9 KB · Lượt xem: 4
  • Capture 2.JPG
    42 KB · Lượt xem: 4